19 tuổi có quan hệ với bạn gái 15 tuổi dẫn đến có thai thì có phạm tội không ?

19 tuổi có quan hệ với bạn gái 15 tuổi dẫn đến có thai thì có phạm tội không ?

Câu hỏi

Cháu năm nay 19 tuổi chuẩn bị 20, có quan hệ với bé gái 15 tuổi dẫn đến có thai khi chưa đủ 16 tuổi, 2 bên gia đình đồng ý để nuôi, gia đình bên nữ không muốn thưa kiện gì hết, cũng bằng lòng để con nuôi 2 mẹ con, tháng 6 tới này đi sanh, cháu có nghe người dân xung quanh nói khi đi sanh mà chưa đủ tuổi phía bệnh viện sẽ tìm cháu và tố cháu con tuổi giao cấu với trẻ em, cháu không biết có thật vậy không ạ, nếu thật vậy có cách nào để cháu không phải ngồi tù không ạ. Gia đình cháu rất sẵn lòng và thương yêu 2 mẹ con bé, coi như con gái trong gia đình vậy, bên kia cũng vậy, 2 bên gia đình cũng không rành luật nên kính nhờ luật sư tư vấn giúp cháu với ạ?

Luật sư trả lời:

Trường hợp này, hành vi của bạn đã cấu thành tội giao cấu với người từ đủ 13 đến dưới 16 tuổi thì theo quy định của bộ luật hình sự năm 2015:

Điều 145. Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi

1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên;

b) Đối với 02 người trở lên;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

e) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Phân tích về tội này như sau:

Khách thể: của tội phạm: quyền được bảo vệ về nhân phẩm, danh dự của trẻ em

Mặt khách quan của tội phạm: Đây là hành vi giao cấu có sự đồng ý, chấp nhận của nạn nhân mặc dù người phạm tội không dùng bất kỳ thủ đoạn nào ép buộc, khống chế nào.

Mặt chủ quan: người phạm tội thực hiện tội phạm với lỗi cố ý

Yếu tố chủ thể: người phạm tội là người đã thành niên (từ đủ 18 tuổi trở lên, có năng lực trách nhiệm hình sự).

Về hình phạt: với trường hợp của bạn, khi có tình tiết làm nạn nhân có thai thì mức phạt được áp dụng là từ 3 đến 10 năm tù.

Give a Comment