Bản sao giấy chứng nhận đăng ký kết hôn có hiệu lực bao lâu?

Bản sao giấy chứng nhận đăng ký kết hôn có hiệu lực bao lâu?

Câu hỏi:

Chào luật sư, theo như em biết mất bản chính giấy chứng nhận kết hôn chỉ được cấp lại bản sao theo sổ hộ tịch, chứ không được cấp lại bản chính khi sổ hộ tịch vẫn còn. Bản sao các giấy tờ khác chỉ được sử dụng trong vòng 6 tháng. Vậy bản sao giấy chứng nhận kết hôn có hiệu luật sử dụng được bao nhiêu tháng vậy luật sư ?. Em xin cảm ơn!

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục tư vấn luật hôn nhân gia đình của chúng tôi,  với trường hợp của bạn chúng tôi giải đáp như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật hộ tịch năm 2014
Nghị định số 23/2015/NĐ-CP Về cấp bản sao từ bản gốc chứng thực bản sao từ bản chính

2. Luật sư tư vấn:

Theo quy định của Chính phủ tại Điều 46 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP về đăng ký và quản lý hộ tịch và Nghị định số 06/2012/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của các nghị định về hộ tịch, hôn nhân và gia đình và chứng thực thì: việc sinh, tử, kết hôn, nhận nuôi con nuôi đã được đăng ký, nhưng sổ hộ tịch và bản chính giấy tờ hộ tịch đã bị mất hoặc hư hỏng, không sử dụng được thì được đăng ký lại. Theo đó khi bạn làm mất giấy đăng kí kết hôn thì bạn hoàn toàn có thể làm lại được bản chính chứ không phải chỉ được cấp bản sao như chị nói. Thủ tục và thẩm quyền cấp lại chứng nhận đăng kí kết hôn được quy định như sau:

Về thẩm quyền, UBND cấp xã, nơi đương sự cư trú hoặc nơi đã đăng ký việc kết hôn trước đây thực hiện việc đăng ký lại.

Về thủ tục, người có yêu cầu đăng ký lại việc kết hôn phải nộp tờ khai (theo mẫu quy định) và xuất trình bản sao giấy tờ hộ tịch đã cấp hợp lệ trước đây (nếu có). Trường hợp không có bản sao giấy tờ hộ tịch thì đương sự phải tự cam đoan về việc đã đăng ký nhưng sổ hộ tịch không còn lưu được và chịu trách nhiệm về nội dung cam đoan. Sau khi nhận đủ giấy tờ hợp lệ, cán bộ tư pháp hộ tịch ghi vào sổ hộ tịch và bản chính giấy chứng nhận kết hôn. Chủ tịch UBND cấp xã ký và cấp cho người đi đăng ký 1 bản chính giấy tờ hộ tịch. Giấy tờ hộ tịch cũ liên quan đến sự kiện hộ tịch đăng ký lại (nếu có) được thu hồi và lưu hồ sơ. Khi đăng ký lại việc kết hôn, các bên đương sự phải có mặt. Quan hệ hôn nhân được công nhận kể từ ngày đã đăng ký kết hôn trước đây.

0 0 vote
Article Rating
Theo dõi
Thông báo khi
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments