Cách tính chế độ thai sản

Tôi là một giáo viên tiểu học. Tôi tham gia bảo hiểm từ 1/1/2013. Tôi được nâng lương bậc 3 từ tháng 7 năm 2018(nâng lương trước thời hạn 6 tháng ).

Đến 23/3/2019 tôi sinh con. Nhưng tháng 7/2019 chế độ thai sản có thay đổi. Vậy cho hỏi tôi sẽ được tính chế độ thai sản như thế nào? Và vì tôi sinh mổ, vậy có thêm khoản phụ cấp nào không ạ?

One Comment

Leave a Reply
  1. Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn pháp luật Asklaw 19006261. Luật sư tư vấn về cách tính chế độ thai sản theo quy định của pháp luật như sau:
    Thứ nhất, liên quan đến mức hưởng chế độ thai sản. Theo khoản 1 điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội 2014:
    “1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của Luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau:
    a) Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;”

    Như vậy, bạn sẽ được nghỉ hưởng chế độ thai sản trong vòng 06 tháng. Mức hưởng mỗi tháng sẽ bằng 100% mức bình quân tiền lương của 6 tháng liền kề trước khi bạn nghỉ thai sản. Đồng thời, theo hướng dẫn tại khoản 3 điều 12 thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH thì:
    “3. Mức hưởng chế độ thai sản của người lao động không được điều chỉnh khi Chính phủ điều chỉnh tăng mức lương cơ sở, mức lương tối thiểu vùng.”
    Do đó, mức tiền lương 6 tháng liền kề của bạn trước khi nghỉ sinh sẽ vẫn được giữ nguyên chứ không được điều chỉnh khi tăng mức lương cơ sở.

    Thứ hai, về mức hưởng trợ cấp 1 lần khi sinh. Theo điều 38 Luật Bảo hiểm xã hội thì lao động nữ sinh con được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con. Do bạn sinh con vào tháng 3 năm 2019, thời điểm này mức lương cơ sở vẫn chưa có sự điều chỉnh (1,39 triệu đồng). Vì thế bạn sẽ được trợ cấp 1 lần bằng 2.78 triệu đồng.

    Thứ ba, về khoản phụ cấp khi sinh mổ. Hiện nay, ngoài mức hưởng 6 tháng nghỉ thai sản và trợ cấp 1 lần khi sinh, bạn có thể được nghỉ dưỡng sức phục hồi sức khỏe sau khi sinh con theo điều 41 Luật bảo hiểm xã hội:
    “1. Lao động nữ ngay sau thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều 33, khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ 05 ngày đến 10 ngày.”
    Nếu sau khi hết thời gian thai sản, trong thời gian 30 ngày đầu tiên quay trở lại làm việc, nếu như sức khỏe không tốt bạn có quyền xin nghỉ dưỡng sức sau sinh. Do bạn sinh mổ nên thời gian nghỉ dưỡng sức tối đa là 07 ngày, mức hưởng cho mỗi ngày nghỉ sẽ bằng 30% mức lương cơ sở tại thời điểm nghỉ (1.49 triệu), bằng 447.000 đồng/ngày.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Aslaw đối với trường hợp của bạn về cách tính chế độ thai sản theo quy định của pháp luật. Mọi thắc mắc hoặc cần tư vấn cụ thể hơn, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn 19006261 để được hỗ trợ kịp thời.
     

     

     

     

     

     

     

     

     

     

     

Trả lời

Đất phân lô

có anh ruột là sĩ quan quân độ có phải đi nghĩa vụ nữa không??