Chế độ trợ cấp cho người tàn tật

Mẹ tôi 60 tuổi. Bị khèo 1 tay phải, bị bệnh rối loạn khí sắc thực tổn (F063), bị bệnh động kinh từ nhỏ.
mẹ tôi được Sở lao động – TBXH Thanh Hóa cấp giấy chứng nhận tàn tật năm 2001. Được hưởng chế độ cho người khuyết tật vận động. Tháng 4/2019 UBND xã rà soát và cắt chế độ của mẹ tôi.
vậy một người không lao động được lại bị bệnh cả về vận động và tâm thần như mẹ tôi mà bị cắt chế độ như vậy có đúng không. Cán bộ xã xác định mẹ tôi bị nhẹ cả vận động và thần kinh (Nhưng cả hai là bẩm sinh không chữa khỏi chỉ có giảm khi nằm điều trị tại viện). Mong được tư vấn chi cho tôi biết phải làm gì để làm lại thủ tục trợ cấp hàng tháng cho mẹ tôi?
Chân thành cảm ơn!

One Comment

Leave a Reply
  1. Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến hoidapphapluat.net. Luật sư xin tư vấn về trường hợp của bạn như sau:

    Trường hợp của mẹ bạn, để xem xét lại để hưởng trợ cấp cho người khuyết tật cần phải gửi đơn yêu cầu xác định mức độ khuyết tật đến UBND xã, phường nơi cư trú.

    Ngoài ra, về thủ tục hưởng trợ cấp cho người khuyết tật. Căn cứ theo quy định tại Khoản 1, Điều 20 Nghị định 28/2012/NĐ-CP:

    “Điều 20. Hồ sơ đề nghị trợ cấp xã hội, hỗ trợ kinh phí chăm sóc hàng tháng

    1. Hồ sơ đề nghị trợ cấp xã hội bao gồm:

    a) Tờ khai thông tin của người khuyết tật theo mẫu quy định của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội;

    b) Bản sao Giấy xác nhận khuyết tật;

    c) Bản sao Sổ hộ khẩu;

    d) Bản sao Giấy khai sinh hoặc chứng minh nhân dân;

    đ) Bản sao Quyết định của cơ sở chăm sóc người khuyết tật về việc chuyển người khuyết tật về gia đình đối với trường hợp đang sống trong cơ sở bảo trợ xã hội;

    e) Giấy xác nhận đang mang thai của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế, bản sao Giấy khai sinh của con đang nuôi dưới 36 tháng tuổi đối với trường hợp đang mang thai, nuôi con dưới 36 tháng tuổi.”

    • Như vậy, hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp cho người khuyết tật gồm:

    Tờ khai thông tin của người khuyết tật

    – Bản sao Giấy xác nhận khuyết tật

    – Bản sao Sổ hộ khẩu

    – Bản sao Giấy khai sinh hoặc chứng minh nhân dân

    • Về nơi nộp hồ sơ:

    Căn cứ theo quy đinh tại Khoản 1 Điều 21 Nghị định 28/2012/NĐ-CP:

    “Điều 21. Thủ tục thực hiện trợ cấp xã hội, hỗ trợ kinh phí chăm sóc hàng tháng

    1. Thủ tục thực hiện trợ cấp xã hội, hỗ trợ kinh phí chăm sóc được quy định như sau:

    a) Để được hưởng trợ cấp xã hội, hỗ trợ kinh phí chăm sóc thì người đề nghị trợ cấp hoặc hỗ trợ kinh phí chăm sóc làm hồ sơ theo quy định tại Điều 20 Nghị định này gửi Ủy ban nhân dân cấp xã;”

    Như vậy, bạn cần nộp hồ sơ đến Ủy ban nhân dân cấp xã nơi bạn cư trú để nộp hồ sơ cho mẹ bạn

    Trên đây là nội dung của chúng tôi về vấn đề của bạn. Mọi thắc mắc hoặc cần tư vấn thêm, bạn vui lòng liên hệ đến hoidapphapluat.net 19006261 để được hỗ trợ, tư vấn kịp thời.

     

     

Trả lời

Tranh chấp đất đai : cấp nhầm đất vào sổ đỏ hàng xóm

Vấn đề pháp lý về công ty tnhh 2 thành viên trở lên?