Đất đai

Chào Luật Sư hiện tại e đang sinh sống và làm việc tại Hàn Quốc em muốn đất xây nhà tại Hồ Chí Minh,hộ khẩu em tại Hậu Giang.vậy e có được mua đất hay không? khi mua có cần giấy đăng ký tạm trú tạm vắng tại HCM hay không?

và các giấy tờ cần thiết để mua đất xây nhà là gì ạ? Em xin cảm ơn

One Comment

Leave a Reply
  1. Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn 19006261. Luật sư xin tư vấn về trường hợp của bạn như sau:

    Hiện nay, pháp luật không có quy định hạn chế nào về việc mua đất và nhà ở tại tỉnh thành khác nơi đăng ký thường trú, vậy nên bạn hoàn toàn có quyền mua đất tại TP.HCM.

    Khi mua nhà đất thì bạn cần lưu ý:

     Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;

    – Đất không có tranh chấp;

    – Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

    – Trong thời hạn sử dụng đất.

    Khi làm thủ tục sang tên sổ thì bạn cần chuẩn bị các giấy tờ:

    – Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất đã được công chứng

    – Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

    – Giấy đăng ký kết hôn hoặc giấy xác nhận tình trạng độc thân

    – Đơn đăng ký biến động đất đai

    – Tờ khai lệ phí trước bạ

    – Tờ khai thuế thu nhập cá nhân

    Trên đây là nội dung tư vấn của Asklaw về vấn đề của bạn. Mọi thắc mắc hoặc cần tư vấn thêm, bạn vui lòng liên hệ đến Tổng đài tư vấn 19006261 để được hỗ trợ, giải đáp kịp thời.

Trả lời

Luật sư cho cháu hỏi vợ cháu sinh e bé tháng 12 năm 2018 . Vì sao đến giờ là tháng 9 năm 2019 vẫn chưa nhận được tiền thai sản ạ?

cần tư vấn