Đóng bảo hiểm 2 năm có được hưởng chế độ bảo hiểm thai sản không?

Xin chào Luật sư. Em năm nay 28 tuổi. Có làm việc ở 1 công ty có hợp đồng lao động ký theo 1 năm một. Bắt đầu đi làm từ tháng 05/2017 -05/2019, đến tháng 5/2019 thì công ty cho nghỉ. Đóng bảo hiểm liên tục từ tháng 07/2017-05/2019. Đến 24/09/2019, em có dự sinh cháu thứ 2. Vậy công ty đóng bảo hiểm xã hội cho em như vậy đã đủ thời gian em được hưởng chế độ thai sản chưa ạ? Nếu chưa đủ em có thể tự đóng tự nguyện hay là phải xin đóng ở 1 công ty khác thì mới được hưởng chế độ thai sản ạ? Luật sư tư vấn giúp em. Em cảm ơn luật sư rất nhiều ạ!

One Comment

Leave a Reply
  1. Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Hỏi đáp pháp luật. Chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

    Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:
    “1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
    a) Lao động nữ mang thai;
    b) Lao động nữ sinh con;
    c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;
    d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;
    đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;
    e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.
    2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.
    3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.
    4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.”
    Như vậy, để được hưởng chế độ thai sản thì bạn phải đóng bảo hiểm đủ tối thiểu 6 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi sinh. Bạn dự sinh vào ngày 24/9/2019 nên thời gian 12 tháng trước khi sinh của bạn được tính từ tháng 9/2018 đến hết tháng 8/2019. Trong thời gian này, bạn phải đóng bảo hiểm tối thiểu 6 tháng.

    Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn đã đóng bảo hiểm từ tháng 7/2017 đến tháng 5/2019, do đó, bạn đã đóng bảo hiểm được 9 tháng (trong thời gian từ tháng 9/2018 đến tháng 8/2019). Do đó, bạn có đủ điều kiện để được hưởng bảo hiểm thai sản.

    Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi. Nếu có vấn đề thắc mắc, bạn vui lòng liên hệ tổng đài 19006261 để được tư vấn giải đáp.

Trả lời

Đóng bảo hiểm 6 tháng có được hưởng bảo hiểm thai sản không?

Thay đôỉ họ tên trong giấy khai sinh