Đóng bảo hiểm 6 tháng có được hưởng bảo hiểm thai sản không?

Xin chào luật sư,

Vợ tôi đóng BH từ tháng 1/2019 đến hết tháng 6/2019, dự sinh ngày 15/8/2019. Nhưng hết tháng 6 sẽ nghỉ việc tại công ty. Công ty đóng BHXH tại TP HCM, nhưng vợ tôi làm việc và sinh sống tại Đà Nẵng. Vậy cho tôi hỏi, trường hợp này vợ tôi có đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản và thủ tục để hưởng cần những giấy tờ gì. Và khi đã nghỉ việc thì liên hệ BHXH HCM để hưởng thai sản hay làm ở Đà Nẵng cũng được ạ

Chân thành cảm ơn luật sư!

One Comment

Leave a Reply
  1. Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Hỏi đáp pháp luật. Chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

    Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:
    “1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
    a) Lao động nữ mang thai;
    b) Lao động nữ sinh con;
    c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;
    d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;
    đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;
    e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.
    2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi
    3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.
    4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.”

    Như vậy, để được hưởng chế độ thai sản thì vợ bạn phải đóng bảo hiểm đủ tối thiểu 6 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi sinh. Vợ bạn dự sinh vào tháng 8/2019 nên thời gian 12 tháng trước khi sinh được tính từ tháng 8/2018 đến tháng 7/2019.

    Vợ bạn đã đóng bảo hiểm từ tháng 1/2019 đến hết tháng 6/2019, đã đủ 6 tháng để được hưởng bảo hiểm thai sản.

    Vì vợ bạn đã nghỉ việc tại công ty nên sau khi sinh xong thì trong vòng 6 tháng, vợ bạn nên đến cơ quan bảo hiểm nơi cư trú để nộp hồ sơ và được giải quyết về chế độ thai sản. Vợ bạn chỉ cần nộp hồ sơ ở Đà Nẵng là được, không nhất thiết phải nộp ở TP. Hồ Chí Minh.

    Hồ sơ gồm:
    – Bản sao giấy khai sinh hoặc giấy chứng sinh của con
    – Sổ bảo hiểm
    – CMND của vợ bạn.

    Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi. Nếu có vấn đề thắc mắc, bạn vui lòng liên hệ tổng đài 19006261 để được tư vấn giải đáp

Trả lời

Dị tật bàn chân trái có được thi bằng lái xe máy không?

Đóng bảo hiểm 2 năm có được hưởng chế độ bảo hiểm thai sản không?