Dừng đóng BHXH thì khi sinh xong em có được hưởng BHXH hay không?

Chào luật sư. em muốn hỏi là, em đóng bhxh từ tháng 5/2017 đến tháng 12/2017 và bị gián đoạn đên tháng 6/2018 đóng đến 5/2019 thì em muốn xin nghỉ làm. hiện tại em đang có bầu được 5 tháng, dự kiến sinh là 22/9/2019 thì nếu tháng 5/2019 e xin nghỉ làm và dừng đóng bhxh thì khi sinh xong em có được hưởng bhxh hay không? và nếu được hưởng thì thủ tục em cần làm là gì ạ? em xin cảm ơn

One Comment

Leave a Reply
  1. Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Hỏi đáp pháp luật. Chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

    Điều kiện để hưởng chế độ thai sản được quy Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014:

    Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Lao động nữ mang thai;

    b) Lao động nữ sinh con;

    c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

    d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

    đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

    e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

    2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

    3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

    4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.”

    Như vậy, bạn phải đóng bảo hiểm đủ 6 tháng trong thời hạn 12 tháng trước khi sinh con thì mới đủ điều kiện để được hưởng bảo hiểm thai sản. Bạn dự sinh vào ngày 22/9/2019 nên thời gian 12 tháng ngay trước khi sinh của bạn được tính từ tháng 9/2018 đến tháng 8/2019. (theo Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH)

    Theo thông tin bạn cung cấp, bạn đã đóng bảo hiểm từ tháng 6/2018 đến tháng 5/2019, nên bạn đã đóng bảo hiểm được 9 tháng (tính từ tháng 9/2018 đến tháng 5/2019), đã thỏa mãn điều kiện đóng bảo hiểm tối thiểu 6 tháng để được hưởng trợ cấp thai sản.

    => Sau khi sinh bạn đem sổ bảo hiểm xã hội và bản sao giấy khai sinh (giấy chứng sinh của con) đến cơ quan bảo hiểm xã hội để được hưởng trợ cấp thai sản.

    Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi. Nếu có vấn đề thắc mắc, bạn vui lòng liên hệ đến tổng đài 19006261 để được tư vấn giải đáp.

Trả lời

Bị lỗ tiểu lệch thấp đã chữa khỏi thì em có đc đăng kí sơ tuyển vào các trường quân sự

Ra quân 5 năm lại nhận được giấy gọi đăng ký bổ sung nghĩa vụ quân sự là sao