Học hệ cao đẳng chính quy có được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự không

Em đang theo học tại trường cao đẳng thực hành fpt polytechnic.Em học hệ cao đẳng chính quy 2 năm 4 tháng,nhưng trường em học lại là trực thuộc của tập đoàn Fpt. Như vậy e có đủ điều kiện để tạm hoãn nghĩa vụ quân sự không ạ?

One Comment

Leave a Reply
  1.    Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến hoidapphapluat.net. Luật sư xin tư vấn về trường hợp của bạn như sau:
       Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 quy định tạm hoãn gọi nhập ngũ như sau:
    “1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:
    a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

    b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

    c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

    d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;
    đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế – xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;
    e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

    g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.”
       Như vậy, bạn phải thuộc một trong các trường hợp nêu trên thì mới được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự.
    Trên đây là nội dung của chúng tôi về vấn đề của bạn. Mọi thắc mắc hoặc cần tư vấn thêm, bạn vui lòng liên hệ đến hoidapphapluat.net 19006261 để được hỗ trợ, tư vấn kịp thời.
     

Trả lời

Có thể tạm hoãn nghĩa vụ quân sự khi học tập tại 1 trường dạy nghề trực thuộc 1 tổng công ty

Nhà đất