Làm thêm 2h/ngày trong 1 tháng có được không?

Chào luật sư,

Cho tôi hỏi hiện tại công ty đang áp dụng làm việc theo ca (2h/ngày) thì 1 tháng có 15 ngày làm việc đối với tháng 30 ngày là 2h x 15ngày = 30h phù hợp với điều điều 106, 2b luật lao động. Vậy có tháng 31 ngày (ví dụ tháng 05/2019) thì lúc đó 2h làm thêm được tính là 2h x 16 ngày = 32h vi phạm luật LĐ thì phải làm sao. Nhờ luật sư tư vấn giúp. Trân trọng cảm ơn

One Comment

Leave a Reply
  1. Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Hỏi đáp pháp luật. Chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

    Điều 106 Bộ luật lao động là quy định về thời giờ làm thêm đối với người lao động. Người lao động chỉ được làm thêm với thời gian là 30 giờ trong 1 tháng. Việc bạn làm thêm 32 giờ trong 1 tháng là đã quá thời giờ làm thêm.

    Nếu việc làm thêm này được cả NLĐ và NSDLĐ đồng ý thì công ty vẫn trả lương và cho bạn làm thêm, nhưng chỉ được trong thời gian 1 tháng. Về lâu dài thì bạn không thể mỗi tháng đều làm thêm 30h được do thời gian làm thêm tối đa trong 1 năm là 200h.

    Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi. Nếu có vấn đề thắc mắc, bạn có thể liên hệ đến tổng đài 19006261 để được tư vấn giải đáp.

Trả lời

Xác định đơn vị sự nghiệp công lập?

Hoàn thuế thu nhập cá nhân có cần giấy xác minh thu nhập ở công ty cũ