Mua bán xe dùng giấy tờ giả có bị kiện không?

Tôi có giao lưu 1 chiếc xe họ nói là xe giấy đầy đủ tôi kiểm tra và đồng ý giao lưu. Bù cho họ 3triệu 700. Khi về tôi mới biết là giấy tờ giả. Tôi nt họ k trã lời tôi có thể kiện họ không

One Comment

Leave a Reply
  1. Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Hỏi đáp pháp luật. Chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

    Hành vi của người giao xe cho bạn đã cấu thành tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản theo quy định tại khoản 1 Điều 174 Bộ luật hình sự 2015:

    “1. Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

    a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;

    b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

    c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

    d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ”

    Bạn nên đến cơ quan công an để trình báo về sự việc, bạn bị lừa đảo và cơ quan công an sẽ điều tra các tình tiết của vụ việc và có thể ra quyết định khởi tố vụ án, khởi tố bị can.

    Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi. Nếu có vấn đề thắc mắc, bạn vui lòng liên hệ đến tổng đài 19006261 để được tư vấn giải đáp.

Trả lời

Đối tượng mới nào xuất hiện trong đời sống xã hội hiện nay nhưng chưa được pháp luật ghi nhận là tài sản

Công an xã khi tuần tra giao thông, quân phục gồm những gì?