Mua BHYT cho hộ gia đình có được giảm giá không?

Tôi xin hỏi: Gia đình tôi thuộc hộ nông, diêm nghiệp; khi mua BHYT cho toàn bộ nhân khẩu trong gia đình và được Nhà nước hỗ trợ mức đóng 30%. Vậy khi mua BHYT thì có được giảm tỷ lệ theo quy đình từ người thứ 2,3,4… trở đi hay không? Và mua BHYT cho hộ gia đình có được giảm giá không?

 

 

 

One Comment

Leave a Reply
  1. Chào bạn,

    Căn cứ điểm g, khoản 1, Điều 2, Nghị định 105/2014/NĐ-CP thì:

    Mức đóng của tất cả các thành viên thuộc hộ gia đình theo quy định tại Khoản 5 Điều 12 sửa đổi, bổ sung của Luật Bảo hiểm y tế như sau: Người thứ nhất đóng bằng 4,5% mức lương cơ sở; người thứ hai, thứ ba, thứ tư đóng lần lượt bằng 70%, 60%, 50% mức đóng

    Như vậy, trường hợp gia đình ông/bà thuộc hộ gia đình được ngân sách Nhà nước hỗ trợ mức đóng thì không áp dụng giảm trừ mức đóng theo hộ gia đình tham gia BHYT.

    Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về vấn đề trên, nếu còn thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn miễn phí 19006261.

     

     

Trả lời

Đóng bảo hiểm mấy tháng thi được hưởng chế độ thai sản

Về việc làm giấy khai sinh cho con