Người nước ngoài không có giấy tờ kết hôn có mua nhà tại VN được không ???

Luật sư cho tôi hỏi ? Hiện tại người nước ngoài cụ thể là người nước Úc, có 1 con trai được công nhận tại Việt Nam nhưng không có kết hôn, và muốn mua nhà thì có được hay không ?

Có cần điều kiện gì hay không? Cụ thể là chỉ có giấy chứng nhận là có con tại Việt Nam

One Comment

Leave a Reply
  1. Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến Hoidapphapluat.net . Luật sư xin tư vấn về vấn đề của bạn như sau:

    Theo quy định tại Điều 169 Luật đất đai 2013 về người nhận quyền sử dụng đất không có đối tượng là người nước ngoài trong phạm vi những người được nhận quyền sử dụng đất tại Việt Nam. Do đó, bạn là người nước ngoài nên không được phép sở hữu đất tại Việt Nam. Tuy nhiên bạn có quyền sở hữu nhà ở tại Việt Nam theo quy định tại khoản 1 Điều 159 Luật nhà ở 2014:

    1. Đối tượng tổ chức, cá nhân nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam bao gồm:

    a) Tổ chức, cá nhân nước ngoài đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam theo quy định của Luật này và pháp luật có liên quan;

    b) Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, chi nhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp nước ngoài, quỹ đầu tư nước ngoài và chi nhánh ngân hàng nước ngoài đang hoạt động tại Việt Nam (sau đây gọi chung là tổ chức nước ngoài);

    c) Cá nhân nước ngoài được phép nhập cảnh vào Việt Nam.”

    Trên đây là nội dung tư vấn của hoidapphapluat.net về vấn đề của bạn. Mọi thắc mắc hoặc cần tư vấn thêm, bạn vui lòng liên hệ qua số hotline 19006261 để được hỗ trợ, giải đáp kịp thời

Trả lời

mở rộng mô hình trang trại

Tranh chấp đất đai : cấp nhầm đất vào sổ đỏ hàng xóm