Sử dụng ma túy sau khi ra tù về tội mua bán ma túy bị xử phạt thế nào?

Tôi vừa ra tù về tội mua bán ma tuý được 4 tháng mà tôi vẫn tiếp tục sử dụng tại nhà một mình, khi tôi bị mời thử test và kết quả dương tính với ma túy, như vậy là tôi bị phạt như thế nào?

One Comment

Leave a Reply
  1. Chào bạn, cảm bạn đã gửi câu hỏi đến Hỏi đáp pháp luật. Chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

    Hiện nay, hành vi sử dụng trái phép chất ma túy không bị coi là tội phạm và xử phạt hình sự nữa mà chỉ xử phạt hành chính.

    Cụ thể: Điều 21 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt hành chính đối với hành vi sử dụng trái phép chất ma túy như sau:

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng trái phép chất ma túy.”

    Như vậy, bạn chỉ bị xử phạt hành chính về hành vi sử dụng trái phép ma túy, và bạn có thể bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện.

    Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi. Nếu có vấn đề thắc mắc, bạn vui lòng liên hệ tổng đài 19006261 để được tư vấn giải đáp.

Trả lời

Gây ô nhiễm môi trường khu dân cư thì bị xử lý như thế nào?

Phá thai bệnh lý được hưởng chế độ bảo hiểm như thế nào?