Vấn đề bồi thường và hiệu lực pháp lý

Dạ chào luật sư em tên là Lê Thị Mỹ Lệ em có vài vấn đề thắc mắc cần luật sư giải đáp.

Hôm qua ngày 9/7/2019, mẹ em có đồng ý bán đất cho ông A ( em không nhớ tên ) với giá là 380.000.000đ và ông A đã đặt cọc trước 20.000.000đ. Sau đó, ông A có viết giấy đặt cọc với nội dung chính là ông A hẹn đến ngày 25/7/2019 sẽ thanh toán hết số tiền với điều kiện là trong trong thời gian quy định trên nếu bên bán không đồng ý bán đất nữa thì sẽ phải bồi thường gấp 10 lần giá trị giá bán đất, còn bên mua nếu k mua đất nữa thì sẽ mất tiền cọc. Mẹ em ký vs một người làm chứng là anh họ em và người bán. Nhưng sau vài tiếng sau thì ba em không đồng ý bán đất nữa thì má e có lập tức liên hệ với ông A để xin lỗi và xin rút lại cam kết bán đất, ông A nhất quyết không đồng ý và bắt bồi thường. Vậy cho e hỏi theo trường hợp của e như trên giấy đặt cọc viết tay chỉ có chữ ký của má em có hiệu lực pháp lý khi phải đưa ra tòa xét xử không  và gia đình em có phải bồi thường theo quy định trên giấy không ạ?

Rất mong nhận được câu trả lời của luật sư, em xin chân thành cảm ơn.

One Comment

Leave a Reply
  1. Trả lời
    Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn pháp luật Asklaw 19006261. Luật sư tư vấn giải quyết thắc mắc của bạn như sau
    Điều 328 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định về đặt cọc
    “1. Đặt cọc là việc một bên (sau đây gọi là bên đặt cọc) giao cho bên kia (sau đây gọi là bên nhận đặt cọc) một khoản tiền hoặc kim khí quý, đá quý hoặc vật có giá trị khác (sau đây gọi chung là tài sản đặt cọc) trong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng.
    2. Trường hợp hợp đồng được giao kết, thực hiện thì tài sản đặt cọc được trả lại cho bên đặt cọc hoặc được trừ để thực hiện nghĩa vụ trả tiền; nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc; nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.”
    Như vậy, theo quy định của pháp luật không quy định rằng hợp đồng đặt cọc bắt buộc phải lập thành văn bản hay bắt buộc phải được công chứng, chứng thực hay có người làm chứng. Chính vì vậy, giấy viết tay của bạn và ông A vẫn có hiệu lực. Đương nhiên, thỏa thuận trong giấy đặt cọc sẽ có hiệu lực pháp luật. Như vậy bên bạn từ chối đặt cọc thì bạn phải bồi thường số tiền đặt cọc cho ông A là bên nhận
    Trên đây là nội dung tư vấn chúng tôi. Mọi thắc mắc hoặc cần tư vấn cụ thể hơn, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn 19006261 để được hỗ trợ kịp thời

Trả lời

Du học và nghĩ vụ quân sự

Kiện lấy đất có sổ đỏ