Về việc làm giấy khai sinh cho con

Tôi chưa đăng kí kết hôn nhưng đã khai trong giấy chứng sanh là đã đăng kí kết hôn rồi, và ghi tên  người cha trong đó nhưng do người cha này không có trách nhiệm không muốn làm giấy đăng kí kết hôn nữa nên giờ tôi  muốn làm giấy khai sinh con không có tên cha có được không?

One Comment

Leave a Reply
  1. Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến hỏi đáp pháp luật. Chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

    Bạn có thể làm thủ tục đăng ký khai sinh cho con mà không có tên của người cha.

    Khoản 1 Điều 15 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định về việc đăng ký khai sinh cho trẻ chưa xác định được cha, mẹ như sau:

    1. Ủy ban nhân dân cấp xã nơi trẻ đang cư trú có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ chưa xác định được cha, mẹ.

    Trường hợp chưa xác định được cha thì khi đăng ký khai sinh họ, dân tộc, quê quán, quốc tịch của con được xác định theo họ, dân tộc, quê quán, quốc tịch của mẹ; phần ghi về cha trong Sổ hộ tịch và Giấy khai sinh của trẻ để trống.

    Căn cứ các quy định trên, bạn có thể làm thủ tục đăng ký khai sinh cho con tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đang cư trú và bỏ trống phần thông tin về cha .

    Trên đây là câu trả lời tư vấn của chúng tôi. Nếu có gì thắc mắc và mong muốn không bị xử lý kỷ luật , vui lòng liên hệ đến tổng đài tư vấn pháp luật 19006261 để chúng tôi sẽ hỗ trợ, hướng dẫn cụ thể cho bạn các thủ tục hạn chế đến mức tối đa việc kỷ luật tai cơ quan mà bạn đang làm việc. Trân trọng!

     

     

     

Trả lời

Mua BHYT cho hộ gia đình có được giảm giá không?

Đâm vào trẻ em chạy qua đường có phải bồi thường không?