chấm dứt hợp đồng cho thuê

Chủ nhà chấm dứt hợp đồng cho thuê vì bị “quỵt” 3 tháng

Câu hỏi: Tôi là người cho thuê nhà. Khi kí hợp đồng cho thuê nhà, chúng tôi kí với thời hạn 1 năm. Bên đến thuê nhà đã đặt cọc trước 3 tháng tiền nhà. Nhưng đến nay đã 7 tháng mà bên đó không chịu đóng thêm tiền nhà, cũng thông thông báo lý do. Tôi muốn yêu cầu chấm dứt hợp đồng cho thuê. Vậy trong trường hợp này, tôi có phải là người chịu bồi thường không?

Trả lời:

Xin chào bạn. Trước hết, bạn cần biết về các quy định của luật pháp nước Cộng hòa Xã hội Chủ nghĩa Việt Nam.

Bộ luật Dân sự năm 2005 cũng quy định cụ thể về vấn đề đơn phương chấm dứt hợp đồng cho thuê như sau:

“Điều 498. Đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà ở

1. Bên cho thuê nhà có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà khi bên thuê có một trong các hành vi sau đây:

a) Không trả tiền thuê nhà liên tiếp trong ba tháng trở lên mà không có lý do chính đáng;

b) Sử dụng nhà không đúng mục đích thuê;

c) Cố ý làm nhà hư hỏng nghiêm trọng;

d) Sửa chữa, đổi hoặc cho người khác thuê lại toàn bộ hoặc một phần nhà đang thuê mà không có sự đồng ý bằng văn bản của bên cho thuê

đ) Làm mất trật tự công cộng nhiều lần và ảnh hưởng nghiêm trọng đến sinh hoạt bình thường của những người xung quanh;

e) Làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến vệ sinh môi trường.

2. Bên thuê nhà có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà khi bên cho thuê có một trong các hành vi sau đây:

a) Không sửa chữa nhà khi chất lượng nhà giảm sút nghiêm trọng;

b) Tăng giá thuê nhà bất hợp lý.

c) Quyền sử dụng nhà ở bị hạn chế do lợi ích của người thứ ba.

3. Bên đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà phải báo cho bên kia biết trước một tháng, nếu không có thỏa thuận khác”.

Như vậy, trong trường hợp của bạn, việc bạn chấm dứt hợp đồng cho thuê có nằm trong những điều pháp luật quy định được phép làm. Tuy nhiên, bạn cần báo trước cho bên thuê nhà biết trước một tháng

Lưu ý khi tiến hành giao dịch

Đối với việc cho thuê nhà, bạn cần phải lưu ý đến những quy định dành cho khách thuê và cả tính chặt chẽ trong hợp đồng thuê nhà để có thể cho thuê lâu dài cũng như tránh những rủi ro có thể phát sinh. Đầu tiên, bạn cần yêu cầu khách hàng đặt cọc tiền thuê nhà một khoảng thời gian nhất định (từ 1-3 tháng) để có thể đảm bảo rằng họ có đủ khả năng tài chính chi trả cho tiền thuê hàng tháng. Số tiền này cũng có thể để dùng trừ vào tiền phạt nếu người thuê vi phạm hợp đồng.

Tiếp theo, bạn cần thông báo cho người thuê biết những quy định trong sinh hoạt, sử dụng nội thất và những vấn đề về vệ sinh môi trường, an ninh trật tự cũng như cần tuân thủ theo pháp luật hiện hành. Những thông báo rõ ràng sẽ giúp người thuê xác định những quyền lợi và nghĩa vụ họ cần thực hiện.

Khi tiếp xúc với những người đến xem nhà, bạn hãy chú tâm đến độ trung thực của họ, đặt nhiều câu hỏi để biết thêm các thông tin chi tiết về họ rồi mới chọn ra người thuê phù hợp nhất trong số đó. Khi cho thuê, bạn cũng nên nói rõ quy định về số người ở để thuận tiện cho việc quản lý.

Hy vọng bạn đã có thêm kinh nghiệm cho bản thân để tránh gặp phải tình huống chấm dứt hợp đồng cho thuê trong tương lai.

Để lại bình luận

avatar
  Theo dõi  
Thông báo khi