Chưa đăng ký kết hôn nhưng đã có vợ con thì có được kết hôn với người khác không

Chưa đăng ký kết hôn nhưng đã có vợ con thì có được kết hôn với người khác không

Câu hỏi:

Anh chồng tôi đã có vợ và 2 con nhưng chưa đăng ký kết hôn, do tình cảm rạn nứt ko thể hàn gắn nên hai người sống ly thân 7 năm nay, bây giờ anh muốn cưới vợ khác thì có được ko? Thủ tục thế nào?

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục tư vấn luật hôn nhân gia đình của chúng tôi, với trường hợp của anh  bạn chúng tôi giải đáp như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật hôn nhân gia đình năm 2014.

2. Luật sư tư vấn:

Trước hết căn cứ theo Điều 14 LHNGĐ do anh chồng bạn có vợ và hai con rồi nhưng chưa đăng kí kết hôn nên không phát sinh các quyền và nghĩa vụ giữa vợ và chồng đồng thời quan hệ hôn nhân này không được pháp luật công nhận các vấn đề về quyền nghĩa vụ với con, tài sản sẽ được giải quyết theo quy định tại Điều 15 16 LHNGĐ.
“Điều 14. Giải quyết hậu quả của việc nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn

1. Nam, nữ có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật này chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn thì không làm phát sinh quyền, nghĩa vụ giữa vợ và chồng. Quyền, nghĩa vụ đối với con, tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng giữa các bên được giải quyết theo quy định tại Điều 15 và Điều 16 của Luật này.”

Như vậy anh chồng bạn hoàn toàn có thể cưới vợ khác nếu có đủ các điều kiện quy định tại Điều 8 LHNGĐ :

“Điều 8. Điều kiện kết hôn
1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.”

Thủ tục đăng kí kết hôn được quy định tại Điều 18 Nghị định 158/2005/NĐ-CP như sau :

Để làm thủ tục kết hôn hôn anh chồng bạn cần phải chuẩn bị hồ sơ nộp tới UBDN cấp xã nơi cư trú của vợ và chồng, hồ sơ bao gồm các giấy tờ sau:

– Tờ khai (theo mẫu quy định)

– Giấy chứng minh nhân dân.

– Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.

Trong thời hạn 5 ngày, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ, nếu xét thấy hai bên nam, nữ có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình, thì Ủy ban nhân dân cấp xã đăng ký kết hôn cho hai bên nam, nữ.

Trong trường hợp cần phải xác minh, thì thời hạn nói trên được kéo dài thêm không quá 5 ngày.

One Response

  1. ngan thao 25/10/2017

Give a Comment