Câu hỏi:

Chào luật sư, Tôi hiện đang là nhân viên điều dưỡng và đang trong tình trạng đi xin việc làm, tôi xin phép được hỏi về vấn đề: Khoảng đầu tháng 7 tôi có đi xin việc và được nhận tại Trung tâm thẩm mỹ, trung tâm yêu cầu tôi nộp bằng tốt nghiệp hoặc đóng quỹ 5.000.000 ( năm triệu đồng ) tiền mặt để đào tạo cho tôi thêm nghề mới, tôi đồng ý nộp bằng của mình cho trung tâm. Trong khoảng 2 tuần học việc tôi cảm thấy mình không phù hợp với công việc nên tôi làm đơn xin nghỉ và hứa sẽ đóng tiền học của tôi trong 2 tuần qua, nhưng trung tâm không chịu trả bằng tốt nghiệp cho tôi. tôi phải làm sao đây ạ?

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục tư vấn luật lao động của chúng tôi, với trường hợp của bạn chúng tôi giải đáp như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật Lao động 2012

Văn bản hợp nhất 4756/VBHN-BLĐTBXH về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động và bảo hiểm

2. Nội dung tư vấn:

Bộ luật Lao động quy định:

“Điều 20. Những hành vi người sử dụng lao động không được làm khi giao kết, thực hiện hợp đồng lao động

1. Giữ bản chính giấy tờ tuỳ thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động.

2. Yêu cầu người lao động phải thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động.”

Theo đó, người sử dụng lao động không được phép giữ bằng người của người lao động. Nếu giữ bằng, trung tâm đó sẽ bị xử phạt hành chính theo Khoản 2 Điều 5 Văn bản hợp nhất 4756/VBHN-BLĐTBXH:

“2. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

a) Giữ bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động;

b) Buộc người lao động thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động;

c) Giao kết hợp đồng lao động với người lao động từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi mà không có sự đồng ý bằng văn bản của người đại diện theo pháp luật của người lao động.”

Để bảo vệ quyền lợi của mình bạn có thể làm đơn gửi lên Phòng Lao động thương binh xã hội hoặc khởi kiện ra Tòa án.