Có được kết hôn ở Việt Nam khi chưa ly hôn ở nước ngoài không?

Có được kết hôn ở Việt Nam khi chưa ly hôn ở nước ngoài không?

Câu hỏi:

Em đang làm thủ tục ly dị ở Mỹ, nhưng vẫn chưa xong. Nhưng em có nguyện vọng về việt nam cưới vợ khác, trong trường hợp của em như vậy có hợp lý không, mặc dù lúc trước ở việt nam em chưa đăng ký kết hôn bao giờ, em vẫn còn đầy đủ hộ khẩu, chứng minh nhân dân. Em xin chân thành cảm ơn !

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục tư vấn luật hôn nhân gia đình của chúng tôi, với yêu cầu tư vấn của bạn chúng tôi giải đáp như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật hôn nhân và gia đình 2014

2. Luật sư tư vấn:

Về điều kiện kết hôn được quy định tại Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình

“Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.”

Việc kết hôn bị cấm trong những trường hợp sau đây.

“Điều 5. Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình

….

2. Cấm các hành vi sau đây:

1. Người đang có vợ hoặc có chồng;

2. Người mất năng lực hành vi dân sự;

3. Giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

4. Giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

5. Giữa những người cùng giới tính.

-> Như vậy bạn chưa giải quyết ly hôn xong hiện nay bạn vẫn xác định là đối tượng đang có vợ/chồng, do đó bạn chưa được kết hôn với người mới.

Give a Comment