Có được kiện khi chồng ngoại tình không?

Có được kiện khi chồng ngoại tình không?

Câu hỏi:

Em muốn hỏi chồng em theo gái em có kiện người phụ nữ đó được không?. Em xin cảm ơn !

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục tư vấn luật hôn nhân gia đình của chúng tôi,  với trường hợp của bạn chúng tôi giải đáp như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Nghị định số 110/2013/NĐ-CP quy định xử phạt hành chính lĩnh vực hành chính, hôn nhân, thi hành án, phá sản, hợp tác xã

2. Luật sư tư vấn:

Hiện tại , chồng bạn theo cô gái nhưng bạn cần cung cấp thêm thông tin rằng chồng bạn có sống chung với cô gái đó không . Nếu chồng bạn hiện đang sống cùng cô gái đó thì bạn không thể kiện riêng cô gái được mà kiện 2 người vi phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng. Nếu có bằng chứng chứng minh  thì chồng bạn và cô gái  này có thể bị xử lý về hành vi vi phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng theo quy định tại Điều 48 Nghị định 110/2013/NĐ-CP

Điều 48. Hành vi vi phạm quy định về cấm kết hôn, vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng; vi phạm quy định về ly hôn

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;

c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

d) Kết hôn giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

đ) Kết hôn giữa cha mẹ nuôi với con nuôi;

e) Kết hôn giữa người đã từng là cha mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng.

2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi lợi dụng việc ly hôn để vi phạm chính sách, pháp luật về dân số hoặc để trốn tránh nghĩa vụ tài sản.

Give a Comment