Tìm kiếm một câu hỏi?

Nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào? bạn có thể tìm kiếm ở bên dưới hoặc nhập những gì bạn đang muốn tìm kiếm!

Có được phép ủy quyền mua bán chung cư cho người khác không?

Câu hỏi:

Vợ chồng tôi đang chuẩn bị ly hôn. Trước khi kết hôn, chúng tôi có cùng nhau mua trả góp 1 căn nhà chung cư dạng tái định cư nhưng cho đến nay chưa có sổ đỏ vì chúng tôi vẫn còn đang trả góp tiền nhà. Lúc mua bán đã làm các giấy tờ pháp lý với Ban Giải Phóng Bồi Thường Mặt Bằng Quận Gò Vấp và chủ gốc đã làm giấy Ủy Quyền cho chồng tôi. Chủ gốc của căn nhà đã ra Hà Nội ở. Nay chúng tôi đã thống nhất với nhau là tôi sẽ mua lại phần sở hữu căn nhà của chồng. Tôi mong luật sư tư vấn cho tôi với tình trạng căn nhà của tôi thì tôi sẽ phải làm những giấy tờ gì để mua lại căn nhà. Cám ơn

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục tư vấn luật đất đai của chúng tôi, với trường hợp của anh  bạn chúng tôi giải đáp như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

Điều 33, Điều 59 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014

Điều 41, Điều 120 Luật nhà ở năm 2014

2. Nội dung tư vấn

+ Thứ nhất, về việc mua bán nhà chung cư chưa có sổ hồng từ chủ cũ:

Theo quy định tại Điều 41 Luật nhà ở năm 2014 thì Ban Giải Phóng Bồi Thường Mặt Bằng Quận Gò Vấp là đơn vị được giao bố trí tái định cư. Đơn vị này ký hợp đồng mua bán nhà ở với chủ đầu tư dự án để bố trí cho người được bố trí tái định cư. Người được bố trí tái định cư sẽ ký hợp đồng mua bán, cho thuê, cho thuê mua nhà ở với đơn vị này.

Theo thông tin bạn trình bày thì chủ cũ của căn nhà chung cư mà vợ chồng bạn mua lại là người được bố trí tái định cư và họ đã ký hợp đồng mua bán nhà với Ban Giải Phóng Bồi Thường Mặt Bằng Quận Gò Vấp. Nay vợ chồng bạn mua lại căn nhà đó nhưng căn nhà chưa được cấp sổ hồng thì theo quy định tại Điều 120 Luật nhà ở năm 2014 thì bạn và chủ cũ làm văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà chung cư và thực hiện công chứng để đảm bảo giá trị pháp lý của giao dịch và an toàn cho người mua.

Trường hợp này cần xin xác nhận đồng ý của bên nhà đầu tư nhưng do nhà đầu tư đã ký hợp đồng mua bán nhà với đơn vị được giao bố trí tái định cư là Ban Giải Phóng Bồi Thường Mặt Bằng Quận Gò Vấp.

Theo như bạn trình bày thì 2 bên mua bán đã làm các giấy tờ pháp lý với Ban Giải Phóng Bồi Thường Mặt Bằng Quận Gò Vấp và chủ cũ đã làm giấy Ủy Quyền cho chồng bạn thì do  bạn không nói rõ chủ cũ làm giấy ủy quyền có nội dung như thế nào? thời gian thực hiện trong bao lâu? cho chồng bạn. Trường hợp là giấy ủy quyền quản lý và sử dụng đất thì vợ chồng bạn vẫn chưa được công nhận giá trị pháp lý với việc mua bán nhà ở. Bạn phải liên hệ với chủ cũ để hủy hợp đồng ủy quyền và tiến hành làm văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà chung cư như đã phân tích ở trên.

+ Thứ hai, về việc bạn mua lại phần sở hữu của chồng bạn trong căn nhà:

Theo quy định tại Điều 33 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 thì nếu căn nhà chung cư đang mua trả góp được xác định là tài sản chung của vợ chồng do hình thành trong thời kỳ hôn nhân. Nếu ly hôn, theo nguyên tắc tài sản chung được chia đôi. Theo nguyên tắc giải quyết tài sản của vợ, chồng khi ly hôn thì tài sản chung của vợ chồng được chia bằng hiện vật, nếu không chia được bằng hiện vật thì chia theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bằng hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên kia phần chênh lệch. Hai bên có thể thỏa thuận để phân chia tài sản chung.

Do đó, nếu bạn muốn sở hữu ngôi nhà thì bạn và chồng có thể làm văn bản thể hiện nội dung thỏa thuận phân chia tài sản trong thời kỳ hôn nhân có công chứng. Tuy nhiên, vợ chồng bạn chưa phải là chủ sở hữu hợp pháp của căn nhà chung cư nên vợ chồng bạn chưa thể làm được thủ tục này.

Sau khi căn nhà chung cư được cấp sổ hồng thì bạn làm thủ tục cấp sổ hồng đứng tên bạn.

Để lại bình luận

avatar
  Theo dõi  
Thông báo của