Tìm kiếm một câu hỏi?

Nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào? bạn có thể tìm kiếm ở bên dưới hoặc nhập những gì bạn đang muốn tìm kiếm!

Có được ra nước ngoài du lịch khi đã từng có án tích

Câu hỏi:

Tôi có một câu hỏi muốn nhờ luật sư giải đáp giúp cho. Tôi có 1 người bạn, cách đây 5 năm có bị bắt và phải chịu án treo trong thời gian là 6 tháng. Vậy nếu như bây giờ chúng tôi muốn ra nước ngoài du lịch có được không? Mong được luật sư sớm gải đáp giúp cho. Tôi xin cảm ơn!

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục tư vấn luật hành chính của chúng tôi,  với trường hợp của bạn chúng tôi giải đáp như sau:

Căn cứ Điều 21 Nghị định 136/2007/NĐ-CP quy định trường hợp công dân chưa được xuất cảnh ra nước ngoài như sau:

“Điều 21. Công dân Việt Nam ở trong nước chưa được xuất cảnh nếu thuộc một trong những trường hợp sau đây:

1. Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc có liên quan đến công tác điều tra tội phạm.

2. Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án hình sự.

3. Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án dân sự, kinh tế; đang chờ để giải quyết tranh chấp về dân sự, kinh tế.

4. Đang có nghĩa vụ chấp hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính, nghĩa vụ nộp thuế và những nghĩa vụ khác về tài chính trừ trường hợp có đặt tiền, đặt tài sản hoặc có biện pháp bảo đảm khác để thực hiện nghĩa vụ đó.

5. Vì lý do ngăn chặn dịch bệnh nguy hiểm lây lan.

6. Vì lý do bảo vệ an ninh quốc gia và trật tự an toàn xã hội.

7. Có hành vi vi phạm hành chính về xuất nhập cảnh theo quy định của Chính phủ.”

Theo như bạn trình bày, cách đây 5 năm bạn của bạn có bị bắt phạt và chịu án treo trong thời gian là 6 tháng, nếu đã chấp hành án phạt xong (bao gồm cả hình phạt chính và hình phạt bổ sung) mà không thuộc các trường hợp trên thì vẫn được phép xuất cảnh.

Để lại bình luận

avatar
  Theo dõi  
Thông báo của
Luật sư tư vấn miễn phí