in ,

Có phải xin giấy phép xây dựng khi xây dựng chuồng trại chăn nuôi không?

Câu hỏi:

Gia đình nhà em đã được huyện cấp cho sổ trang trại kinh doanh tổng hợp. Trước đây 1 thời gian gia đình nhà em có xây dựng chuồng trại chăn nuôi,thì chính quyền xã ra lập biên bản và định tháo dỡ khu chuồng trại với lý do không làm đơn trình báo với chính quyền. Em được biết là khi gia đình em được cấp phép sổ trang trại thì gia đình nhà em được phép xây dựng chuồng trại,nhà kho,không phải là công trình kiên cố thì không phải trình báo với chính quyền ( hay là làm đơn xin phép xây dựng).Nay gia đình em lại muốn xây dựng thêm chuồng trại chăn nuôi tiếp, em đang phân vân không biết thế nào ? Có phải trình báo, làm đơn với chính quyền không ạ? Em xin cảm ơn !

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục tư vấn luật dân sự của chúng tôi, với trường hợp của anh  bạn chúng tôi giải đáp như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật xây dựng năm 2014

2. Luật sư tư vấn:

Theo quy định tại điều 89 quy định về đối tượng cấp giấy phép xây dựng.

“Điều 89. Đối tượng và các loại giấy phép xây dựng

1. Trước khi khởi công xây dựng công trình, chủ đầu tư phải có giấy phép xây dựng do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp theo quy định của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

2. Công trình được miễn giấy phép xây dựng gồm:

a) Công trình bí mật nhà nước, công trình xây dựng theo lệnh khẩn cấp và công trình nằm trên địa bàn của hai đơn vị hành chính cấp tỉnh trở lên;

b) Công trình thuộc dự án đầu tư xây dựng được Thủ tướng Chính phủ, Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ, Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp quyết định đầu tư;

c) Công trình xây dựng tạm phục vụ thi công xây dựng công trình chính;

d) Công trình xây dựng theo tuyến ngoài đô thị nhưng phù hợp với quy hoạch xây dựng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt hoặc đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền chấp thuận về hướng tuyến công trình;

đ) Công trình xây dựng thuộc dự án khu công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt và được thẩm định thiết kế xây dựng theo quy định của Luật này;

e) Nhà ở thuộc dự án phát triển đô thị, dự án phát triển nhà ở có quy mô dưới 7 tầng và tổng diện tích sàn dưới 500 m2 có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt;

g) Công trình sửa chữa, cải tạo, lắp đặt thiết bị bên trong công trình không làm thay đổi kết cấu chịu lực, không làm thay đổi công năng sử dụng, không làm ảnh hưởng tới môi trường, an toàn công trình;

h) Công trình sửa chữa, cải tạo làm thay đổi kiến trúc mặt ngoài không tiếp giáp với đường trong đô thị có yêu cầu về quản lý kiến trúc;

i) Công trình hạ tầng kỹ thuật ở nông thôn chỉ yêu cầu lập Báo cáo kinh tế – kỹ thuật đầu tư xây dựng và ở khu vực chưa có quy hoạch chi tiết xây dựng điểm dân cư nông thôn được duyệt;

k) Công trình xây dựng ở nông thôn thuộc khu vực chưa có quy hoạch phát triển đô thị và quy hoạch chi tiết xây dựng được duyệt; nhà ở riêng lẻ ở nông thôn, trừ nhà ở riêng lẻ xây dựng trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử – văn hóa;

l) Chủ đầu tư xây dựng công trình được miễn giấy phép xây dựng theo quy định tại các điểm b, d, đ và i khoản này có trách nhiệm thông báo thời điểm khởi công xây dựng kèm theo hồ sơ thiết kế xây dựng đến cơ quan quản lý xây dựng tại địa phương để theo dõi, lưu hồ sơ”.

Theo quy định trên nếu như trường hợp của anh không thuộc trường hợp quy định tại khoản 2 điều 89 luật xây dựng 2014 thì phải xin cấp giấy phép xây dựng. Tuy nhiên dựa vào các thông tin mà bạn cung cấp cho chúng tôi là anh muốn xây dựng nhà kho, chuồng trại để thực hiện chăn nuôi  nếu như khu vực anh xây là ở nông thôn, chưa có quy hoạch phát triển đô thị và quy hoạch chi tiết xây dựng chi tiết xây dựng được duyệt thì anh được miễn cấp giấy phép xây dựng tức không phải xin phép mà vẫn được quyền xây dựng. Tuy nhiên anh phải liên hệ lại bên phía chính quyền xã để kiểm tra kỹ xem khu vực mình muốn xây dựng là xem có thuộc trường hợp quy hoạch phát triển đô thị và quy hoạch chi tiết xây dựng, nếu không thuộc trường hợp tại điểm k, khoản 2 điều 89 luật xây dựng 2014 thì sẽ phải xin cấp giấy phép xây dựng.

Những điều cần lưu ý: Trong trường hợp nếu phải xin phép mà anh không làm thủ tục xin giấy phép xây dựng thì sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi không xin giấy phép xây dựng.

Bạn nghĩ sao?

Để lại bình luận

avatar
  Theo dõi  
Thông báo của

Sự thật lãi suất F88 quảng cáo mức lãi suất cao ngất ngưởng từ 3 – 4,5%/tháng

Có được hưởng bảo hiểm thai sản khi thai yếu phải nghỉ tạm thời không?