in ,

Con có được kết hôn với công an khi mẹ theo đạo phật không?

Câu hỏi:

Em lấy chồng CA, ba em có bị phạt hành chính nhưng giờ ba đã mất, mẹ em đạo phật. Nhà ngoại đạo thiên chúa. Cho em hỏi vậy em có lấy chồng CA được không? Em cám ơn.

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục tư vấn luật hôn nhân gia đình của chúng tôi,  với trường hợp của bạn chúng tôi giải đáp như sau:

Theo Điều 8 Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định như sau:

Điều 8 Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.”

Do có những đặc thù riêng về vấn đề bí mật và an ninh quốc gia, trước khi kết hôn với người trong ngành công an bạn và gia đình bạn sẽ phải thẩm tra lý lịch ba đời về các điều kiện cơ bản:

+ Gia đình làm tay sai cho chế độ phong kiến, Nguy quân, Ngụy quyền;

+ Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù;

+ Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, Cơ đốc, Tin lành…;

+ Gia đình hoặc bản thân là người dân tộc Hoa;

+ Bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (kể cả đã nhập tịch).

Ngoài ra còn một số các quy định khác nhưng tùy thuộc vào văn bản nội bộ ngành công an. Bạn nên liên hệ trực tiếp với đơn vị nên hiện tại người yêu bạn để được biết thông tin chính xác về trường hợp của mình. Phòng Tổ chức cán bộ có trách nhiệm tiến hành thẩm tra lý lịch, xác minh người mà chiến sỹ công an dự định kết hôn và tất cả những người thân trong gia đình tại nơi sinh sống và nơi làm việc. Sau khi thẩm định lý lịch, phòng tổ chức cán bộ ra quyết định có cho phép kết hôn hay không.

Bạn nghĩ sao?

Để lại bình luận

avatar
  Theo dõi  
Thông báo của

Có được kết hôn với công an khi bố có tiền sử đánh bạc không?

Phải làm sao khi bị ép đăng ký kết hôn?