Con riêng của vợ kết hôn với con riêng của chồng

Con riêng của vợ kết hôn với con riêng của chồng

Câu hỏi:

Xin hỏi luật sư. Con riêng của vợ có được lấy con riêng của chồng không? Có vi phạm pháp luật không?

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục tư vấn luật hôn nhân gia đình của chúng tôi,  với trường hợp của bạn chúng tôi giải đáp như sau:

Cơ sở pháp lý

Luật sư tư vấn

Theo luật hôn nhân gia đình năm 2000

Điều 10: Những trường hợp cấm kết hôn

Việc kết hôn bị cấm trong những trường hợp sau đây:

1. Người đang có vợ hoặc có chồng;

2. Người Mất Năng lực hành vi dân sự;

3. Giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

4. Giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

5. Giữa những người cùng giới tính

Như trường hợp bạn hỏi thì con riêng của mẹ kế được kết hôn với con riêng của cha. Thực tế này đã có phát sinh và được kết hôn bình thường vì pháp luật không cấm!

Give a Comment