Đăng ký kết hôn theo quy định của pháp luật hiện hành

Đăng ký kết hôn theo quy định của pháp luật hiện hành

Câu hỏi: : Em năm nay 22 tuổi, bạn trai em 27 tuổi. Chúng em chuẩn bị kết hôn với nhau. Cả hai chúng em đều là kết hôn lần đầu. Luật sư cho em hỏi thủ tục kết hôn như thế nào ạ?

Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn pháp luật Asklaw 19006261. Luật sư xin tư vấn cho bạn về thủ tục đăng ký kết hôn theo quy định pháp luật như sau:

Căn cứ pháp lý:

  • Luật hôn nhân và gia đình 2014
  • Luật hộ tịch 2014

1. Điều kiện kết hôn theo quy định của pháp luật

          Theo Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về điều kiện kết hôn như sau:

“1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

Các điểm a,b,c,d khoản 2 Điều 5 Luật hôn nhân và gia đình quy định:

  • Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;
  • Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn
  • Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng vớingười đang có chồng, có vợ
  • Kết hôn giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng”

      Đây là các điều kiện đăng ký kết hôn mà hai bạn phải tuân theo quy định pháp luật. Nếu một trong hai bạn không đảm bảo được các điều kiện trên thì sẽ không được cơ quan có thẩm quyền tiến hành thực hiện đăng ký kết hôn.

2. Cơ quan có thẩm quyết giải quyết

    Theo khoản 1 Điều 17 Luật hộ tịch năm 2014, cơ quan có thẩm quyền đăng ký kết hôn như sau:

“1. Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của một trong hai bên nam, nữ thực hiện đăng ký kết hôn.”

     Do vậy,  Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của bạn hoặc vợ bạn thực hiện đăng ký kết hôn

3 .Thủ tục đăng ký kết hôn

Để tiến hành đăng ký kết hôn, các bạn cần chuẩn bị:

     -Tờ khai đăng ký kết hôn theo mẫu

     -Chứng minh nhân dân, căn cước công dân hoặc hộ chiếu

     -Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân do UBND cấp xã nơi cư trú cấp.

     – Hai bạn nộp tờ khai đăng ký kết hôn theo mẫu quy định cho cơ quan đăng ký hộ tịch và cùng có mặt khi đăng ký kết hôn

       -Ngay sau khi nhận đủ giấy tờ, nếu thấy đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình, công chức tư pháp – hộ tịch ghi việc kết hôn vào Sổ hộ tịch, cùng hai bạn ký tên vào Sổ hộ tịch. Hai bạn cùng ký vào Giấy chứng nhận kết hôn.

      Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn phải ghi đầy đủ các thông tin: Họ, chữ đệm và tên; ngày, tháng, năm sinh; dân tộc; quốc tịch; nơi cư trú; thông tin về giấy tờ chứng minh nhân thân của hai bên nam, nữ; Ngày, tháng, năm đăng ký kết hôn; Chữ ký hoặc điểm chỉ của hai bên nam, nữ và xác nhận của cơ quan đăng ký hộ tịch. Công chức tư pháp – hộ tịch báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã tổ chức trao Giấy chứng nhận kết hôn cho hai bạn.

     Trường hợp cần xác minh điều kiện kết hôn của hai bên nam, nữ thì thời hạn giải quyết không quá 05 ngày làm việc.

      Bài viết liên quan: Đăng ký lại kết hôn theo quy định pháp luật hiện hành

      Trên đây là câu trả lời tư vấn của chúng tôi về thủ tục đăng ký kết hôn theo quy định pháp luật. Nếu có gì thắc mắc, cần tư vấn thêm, vui lòng liên hệ đến Tổng đài tư vấn pháp luật Asklaw 19006261 để được hỗ trợ, giải đáp. Trân trọng

 

 

Give a Comment