Đăng ký khai sinh cho con ngoài giá thú theo quy định pháp luật

Đăng ký khai sinh cho con ngoài giá thú theo quy định pháp luật

Câu hỏi: Tôi năm nay 20 tuổi, có con với bạn trai (anh ta đã có gia đình) mà không đăng ký kết hôn. Bạn trai tôi chối bỏ trách nhiệm của mình. Tôi cũng không cần anh ta có trách nhiệm gì với con tôi, nhưng vấn đề tôi đang lo lắng là thủ tục đăng ký khai sinh cho con sợ sẽ gặp nhiều khó khăn. Vậy Luật sư tư vấn giúp tôi thủ tục đăng ký khai sinh cho cháu như thế nào ạ? Cảm ơn Luật sư nhiều ạ!

Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn pháp luật Asklaw 19006261. Luật sư xin tư vấn cho bạn về thủ tục khai sinh cho con ngoài giá thú theo quy định pháp luật như sau:

Căn cứ pháp lý:

  • Luật hôn nhân và gia đình 2014
  • Luật hộ tịch 2014
  • Nghị định 123/2015 quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật hộ tịch.

1. Cơ quan có thẩm quyền tiến hành thực hiện đăng ký khai sinh cho con ngoài giá thú

     Theo quy định tại  Điều 13 Luật hộ tịch 2014:

“Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của người cha hoặc người mẹ thực hiện đăng ký khai sinh.”

     Với quy định này, trong trường hợp của bạn, vì bé đang ở với mẹ nên UBND cấp xã nơi bạn cư trú (đăng ký thường trú hoặc tạm trú) là cơ quan có thẩm quyền đăng ký khai sinh cho con bạn.

2.Trình tự, thủ tục đăng ký khai sinh cho con ngoài giá thú 

     Theo quy định tại Điều 16 Luật hộ tịch 2014 thì thủ tục đăng ký khai sinh cho con bạn được tiến hành theo trình tự sau:

-Bạn đi đăng ký khai sinh cho con thì cần phải chuẩn bị 01 bộ hồ sơ bao gồm các giấy tờ:

  • Tờ khai theo mẫu quy định
  • Giấy chứng sinh (trường hợp mà bạn không có giấy chứng sinh hoặc bị mất thì nộp văn bản của người làm chứng xác nhận về việc sinh; nếu không có người làm chứng thì phải có giấy cam đoan về việc sinh). 

-Ngay sau khi nhận đủ giấy tờ nêu trên, nếu thấy thông tin khai sinh đầy đủ và phù hợp, công chức tư pháp – hộ tịch ghi nội dung khai sinh theo quy định tại khoản 1 Điều 14 của Luật Hộ tịch vào Sổ hộ tịch. Trong trường hợp của bạn vì không xác định được cha của con bạn thì khi đăng ký khai sinh họ, dân tộc, quê quán, quốc tịch của con được xác định theo họ, dân tộc, quê quán, quốc tịch của mẹ; phần ghi về cha trong Sổ hộ tịch và Giấy khai sinh của con của  bạn để trống.

-Công chức tư pháp – hộ tịch và người đi đăng ký khai sinh cùng ký tên vào Sổ hộ tịch. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp Giấy khai sinh cho con bạn

3. Thời gian đăng ký khai sinh cho con ngoài giá thú

 Khoản 1 Điều 15 Luật hộ tịch 2014 quy định:

“Trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày sinh con, cha hoặc mẹ có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho con; trường hợp cha, mẹ không thể đăng ký khai sinh cho con thì ông hoặc bà hoặc người thân thích khác hoặc cá nhân, tổ chức đang nuôi dưỡng trẻ em có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ em.”

    Như vậy, trong thời gian là 60 kể từ ngày sinh bé thì bạn phải có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho con, nếu không đăng ký khai sinh cho con được thì có thể nhờ ông, bà, người thân thích của bạn để làm thủ tục khai sinh cho con.

     Bài viết liên quan: Thủ tục đăng ký khai sinh cho con theo quy định pháp luật

     Trên đây là nội dung tư vấn của Asklaw đối với trường hợp của bạn về thủ tục đăng ký khai sinh cho con ngoài giá thú theo quy định. Mọi thắc mắc hoặc cần tư vấn cụ thể hơn, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn 19006261 để được hỗ trợ kịp thời.”

 

 

 

0 0 vote
Article Rating
Theo dõi
Thông báo khi
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments