Tìm kiếm một câu hỏi?

Nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào? bạn có thể tìm kiếm ở bên dưới hoặc nhập những gì bạn đang muốn tìm kiếm!

Đặt tên con trùng với họ hàng đời trước có trái luật?

Câu hỏi

Tôi là N.V.T sinh sống tại tỉnh T.H. Sắp tới vợ tôi sinh đứa con trai lớn, vì là đứa nối dõi tông đường nên tôi muốn đặt cho con trai một cái tên hay. Nếu cái tên đó mà trùng với các cụ, các ông bà trong họ hàng mà từ nhiều đời trước thì có thể được không? Mong luật sư tư vấn cho tôi để đặt tên con cho đúng pháp luật?

Luật sư tư vấn:

Căn cứ theo quy định của pháp luật hiện hành tại khoản 3 điều 26 Bộ luật dân sự 2015:

Điều 26. Quyền có họ, tên

1. Cá nhân có quyền có họ, tên (bao gồm cả chữ đệm, nếu có). Họ, tên của một người được xác định theo họ, tên khai sinh của người đó.

2. Họ của cá nhân được xác định là họ của cha đẻ hoặc họ của mẹ đẻ theo thỏa thuận của cha mẹ; nếu không có thỏa thuận thì họ của con được xác định theo tập quán. Trường hợp chưa xác định được cha đẻ thì họ của con được xác định theo họ của mẹ đẻ.

Trường hợp trẻ em bị bỏ rơi, chưa xác định được cha đẻ, mẹ đẻ và được nhận làm con nuôi thì họ của trẻ em được xác định theo họ của cha nuôi hoặc họ của mẹ nuôi theo thỏa thuận của cha mẹ nuôi. Trường hợp chỉ có cha nuôi hoặc mẹ nuôi thì họ của trẻ em được xác định theo họ của người đó.

Trường hợp trẻ em bị bỏ rơi, chưa xác định được cha đẻ, mẹ đẻ và chưa được nhận làm con nuôi thì họ của trẻ em được xác định theo đề nghị của người đứng đầu cơ sở nuôi dưỡng trẻ em đó hoặc theo đề nghị của người có yêu cầu đăng ký khai sinh cho trẻ em, nếu trẻ em đang được người đó tạm thời nuôi dưỡng.

Cha đẻ, mẹ đẻ được quy định trong Bộ luật này là cha, mẹ được xác định dựa trên sự kiện sinh đẻ; người nhờ mang thai hộ với người được sinh ra từ việc mang thai hộ theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình.

3. Việc đặt tên bị hạn chế trong trường hợp xâm phạm đến quyền, lợi ích hợp pháp của người khác hoặc trái với các nguyên tắc cơ bản của pháp luật dân sự quy định tại Điều 3 của Bộ luật này.

Tên của công dân Việt Nam phải bằng tiếng Việt hoặc tiếng dân tộc khác của Việt Nam; không đặt tên bằng số, bằng một ký tự mà không phải là chữ.

4. Cá nhân xác lập, thực hiện quyền, nghĩa vụ dân sự theo họ, tên của mình.

5. Việc sử dụng bí danh, bút danh không được gây thiệt hại đến quyền, lợi ích hợp pháp của người khác.

Như vậy, theo dẫn chiếu trên thì việc đặt tên cho con bạn cần phải theo những yêu cầu sau:

– không xâm phạm đến quyền, lợi ích hợp pháp của người khác

– không được trái với nguyên tắc cơ bản của pháp luật dân sự quy định tại điều 3 BLDS 2015

– Phải bằng tiếng Việt hoặc tiến dân tộc khác của Việt Nam

– không đặt tên bằng số, bằng một ký tự mà không phải là chữ

Ví dụ một vài những tên không được chấp thuận cho cá nhân là: Lê Văn 8, Đỗ Văn 1… Thực tế hiện nay, có nhiều cha mẹ Việt Nam muốn đặt tên tiếng anh cho con như: Lê Sane, Hoàng Văn Robert…

Tóm lại, khi bạn đặt tên cho con mình cần tuân thủ theo quy định tại điều 26 Bộ luật dân sự 2015, và việc đặt tên con bị trùng với họ hàng, người thân từ đời trước hoàn toàn không vi phạm quy định của pháp luật.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You can use these HTML tags and attributes <a href="" title=""> <abbr title=""> <acronym title=""> <b> <blockquote cite=""> <cite> <code> <del datetime=""> <em> <i> <q cite=""> <s> <strike> <strong>