Tìm kiếm một câu hỏi?

Nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào? bạn có thể tìm kiếm ở bên dưới hoặc nhập những gì bạn đang muốn tìm kiếm!

Đi học nghề có được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự không?

Câu hỏi:

Em năm nay 19 tuổi. Cách đây 1 tuần hơn rồi. Trên phường có đưa thông báo em đi khám NVQS và đã khám hoàn thành đúng trách nhiệm. Em muốn hỏi là bây giờ em đăng kí học nghề thì có được miễn gọi đi NVQS không ạ? Em xin cảm ơn!

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục tư vấn luật nghĩa vụ quân sự của chúng tôi, với yêu cầu tư vấn của bạn chúng tôi giải đáp như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015

2. Luật sư tư vấn:

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 quy định về các trường hợp được miễn thực hiện nghĩa vụ quân sự như sau:

“2. Miễn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một;

b) Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ;

c) Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;

d) Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân;

đ) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên”.

Như vậy, trường hợp bạn đặt ra không được luật quy định là được miễn thực hiện nghĩa vụ quân sự.

Trường hợp đang học tập được xem xét theo quy định sau về tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự:

“1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo”.

Theo quy định này, đối với đối tượng đang học tập, được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự khi:

– Một là, tại thời điểm có lệnh gọi nhập ngũ đang học tập;

– Hai là, đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đại học chính quy, cao đẳng chính quy.

Do vậy, nếu tại thời điểm có lệnh gọi nhập ngũ mà bạn mới xin đi học cao đẳng nghề thì bạn không được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự.

Những điều cần lưu ý: Trường hợp bạn học cao đẳng chỉ được tạm hoãn khi: hệ cao đẳng chính quy và tại thời điểm có lệnh gọi nhập ngũ bạn đang theo học trường cao đẳng.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You can use these HTML tags and attributes <a href="" title=""> <abbr title=""> <acronym title=""> <b> <blockquote cite=""> <cite> <code> <del datetime=""> <em> <i> <q cite=""> <s> <strike> <strong>