Câu hỏi:

Cho em hỏi em có bằng cao đẳng nghề du lịch chuyên nghành quản trị khách sạn, đào tạo chính quy. Em có được thi công chức vào văn hóa xã hội ở xã không? Vì em đang làm hợp đồng văn hóa xã hội. Nhưng em không biết bằng này có phù hợp để thi công chức năm 2017 này không. Xin tư vấn giúp em. Em cảm ơn nhiều.

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục tư vấn luật hành chính của chúng tôi,  với trường hợp của bạn chúng tôi giải đáp như sau:

Căn cứ Điều 36 Luật cán bộ, công chức 2008 quy định điều kiện đăng ký dự tuyển công chức như sau:

“Điều 36. Điều kiện đăng ký dự tuyển công chức

1. Người có đủ các điều kiện sau đây không phân biệt dân tộc, nam nữ, thành phần xã hội, tín ngưỡng, tôn giáo được đăng ký dự tuyển công chức:

a) Có một quốc tịch là quốc tịch Việt Nam;

b) Đủ 18 tuổi trở lên;

c) Có đơn dự tuyển; có lý lịch rõ ràng;

d) Có văn bằng, chứng chỉ phù hợp;

đ) Có phẩm chất chính trị, đạo đức tốt;

e) Đủ sức khoẻ để thực hiện nhiệm vụ;

g) Các điều kiện khác theo yêu cầu của vị trí dự tuyển.

2. Những người sau đây không được đăng ký dự tuyển công chức:

a) Không cư trú tại Việt Nam;

b) Mất hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự;

c) Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đang chấp hành hoặc đã chấp hành xong bản án, quyết định về hình sự của Tòa án mà chưa được xóa án tích; đang bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở chữa bệnh, cơ sở giáo dục.”

Điều 10 Thông tư 06/2012/TT-BNV quy định Điều kiện đăng ký dự tuyển như sau:

“Điều 10. Điều kiện đăng ký dự tuyển

1. Điều kiện đăng ký dự tuyển công chức cấp xã thực hiện theo quy định tại Điều 6 Nghị định số 112/2011/NĐ-CP, trong đó:

a) Điều kiện về văn bằng, chứng chỉ: Không phân biệt hình thức đào tạo và loại hình đào tạo công lập, ngoài công lập;

b) Các điều kiện khác quy định tại khoản 1 Điều 6 Nghị định số 112/2011/NĐ-CP theo yêu cầu của chức danh công chức cấp xã cần tuyển dụng do Ủy ban nhân dân cấp xã xây dựng gắn với ngành đào tạo, các kỹ năng, kinh nghiệm phù hợp với tiêu chuẩn cụ thể và nhiệm vụ đối với từng chức danh công chức cấp xã quy định tại Thông tư này.

2. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã có văn bản báo cáo về các điều kiện đăng ký dự tuyển công chức cấp xã quy định tại khoản 1 Điều này để Ủy ban nhân dân cấp huyện xem xét, quyết định.”

Như vậy, pháp luật quy định chung về các điều kiện để đăng ký dự tuyển đối với công chức cấp xã như độ tuổi, phẩm chất đạo đức, sức khỏe, việc tuân thủ pháp luật,… đối với từng chức danh sẽ có yêu cầu về kỹ năng, kinh nghiệm, ngành đào tạo phù hợp…

Đối với từng vị trí việc làm sẽ có yêu cầu về trình độ, chuyên môn nghiệp vụ phù hợp với vị trí cầ tuyển dụng. Do đó, trong trường hợp này, bạn có thể tìm hiểu thêm quy chế tuyển dụng công chức cấp xã của địa phương bạn để biết thêm yêu cầu về bằng cấp, trình độ chuyên môn, nghiệp vụ đối với vị trí mà bạn muốn thi tuyển.