Câu hỏi

Chào luật sư, Tôi có vấn đề thắc mắc muốn được luật sư tư vấn. Tôi có đăng ký mua 1 căn hộ chung cư giá rẻ ở Hà Nội. Hiện tôi đang có thường trú tại quê và chưa đăng ký tạm trú tại Hà Nội. Vậy tôi muốn hỏi, trường hợp này tôi có được đăng ký thường trú ở Hà Nội không? Cám ơn luật sư!

Luật sư trả lời

1. Cơ sở pháp lý:
Luật cư trú năm 2006 (Luật cư trú sửa đổi, bổ sung năm 2013).

Nghị định 31/2014/NĐ-CP

2. Luật sư tư vấn:

Căn cứ quy định tại Điều 20 Luật cư trú năm 2006 có quy định về điều kiện đăng ký thường trú tại Thành phố trực thuộc trung ương

Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:1. Có chỗ ở hợp pháp và đã tạm trú liên tục tại thành phồ đó từ một năm trở lên. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nahan thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản.

2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;

b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc chuyển về ở với anh, chị, em ruột;

c) Người tàn tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

đ) Người thành niên độc thân về sống với ông, bà nội, ngoại;

3. Được điều động, tuyển dụng đến làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văăn bản;

Mặt khác, căn cứ quy định tại Điều 8 Nghị định 31/2014/NĐ-CP quy định về điều kiện đăng ký tạm trú được đăng ký thường trú

Công dân đang tạm trú nếu có đủ các điều kiện dưới đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:

a) Có chỗ ở hợp pháp tại thành phố trực thuộc trung ương;

b) Có thời gian tạm trú liên tục tại thành phố trực thuộc trung ương từ một năm trở lên đối với trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc trung ương; từ hai năm trở lên đối với trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc trung ương;

Trường hợp tạm trú liên tục tại nhiều chỗ ở khác nhau thì thời gian tạm trú liên tục được tính bằng tổng thời gian tạm trú tại các chỗ ở đó;

c) Nơi đề nghị được đăng ký thường trú phải là nơi đang tạm trú.

2. Thời hạn tạm trú liên tục được tính từ ngày công dân đăng ký tạm trú đến ngày công dân nộp hồ sơ đăng ký thường trú.

3. Giấy tờ chứng minh thời hạn tạm trú là sổ tạm trú cấp cho hộ gia đình hoặc cấp cho cá nhân theo mẫu quy định của Bộ Công an.

4. Trường hợp đăng ký thường trú vào nội thành thành phố Hà Nội thực hiện theo quy định tại và các văn bản hướng dẫn thi hành Luật Thủ đô.

Như vậy, căn cứ theo thông tin mà bạn cung cấp, thì bạn có mua 1 căn hộ chung cư tại Thành phố Hồ Chí Minh. Tuy nhiên, trường hợp này do bạn chưa có đăng ký tạm trú nên chưa đủ điều kiện để đăng ký thường trú chỗ ở tại Thành phố Hồ Chí Minh. Vậy, trước tiên bạn cần thực hiện thủ tục đăng ký tạm trú tại địa chỉ chung cư của mình.