Điều kiện để cá nhân nhận chuyển nhượng đất trồng cây lâu năm.

Điều kiện để cá nhân nhận chuyển nhượng đất trồng cây lâu năm.

Câu hỏi

Tôi đang tính mua đất, trên giấy chứng nhận mục đích sử dụng đất là đất trồng cây lâu năm. Khi tôi và bên bán ra xã chứng thực hợp đồng thì được trả lời rằng không được, do tôi ở tỉnh khác nên không đủ điều kiện nhận chuyển nhượng. Vậy cho tôi hỏi điều kiện để cá nhân nhận chuyển nhượng đất trồng cây lâu năm là gì?

1. Cơ sở pháp lý

Luật đất đai 2013

2. Luật sư trả lời

Đất trồng cây lâu năm là loại đất thuộc nhóm đất nông nghiệp được quy định cụ thể tại khoản 1 Điều 10 như sau:

1. Nhóm đất nông nghiệp bao gồm các loại đất sau đây:

a) Đất trồng cây hàng năm gồm đất trồng lúa và đất trồng cây hàng năm khác;

b) Đất trồng cây lâu năm;

c) Đất rừng sản xuất;

d) Đất rừng phòng hộ;

đ) Đất rừng đặc dụng;

e) Đất nuôi trồng thủy sản;

g) Đất làm muối;

h) Đất nông nghiệp khác gồm đất sử dụng để xây dựng nhà kính và các loại nhà khác phục vụ mục đích trồng trọt, kể cả các hình thức trồng trọt không trực tiếp trên đất; xây dựng chuồng trại chăn nuôi gia súc, gia cầm và các loại động vật khác được pháp luật cho phép; đất trồng trọt, chăn nuôi, nuôi trồng thủy sản cho mục đích học tập, nghiên cứu thí nghiệm; đất ươm tạo cây giống, con giống và đất trồng hoa, cây cảnh;

Vì đất trồng cây lâu năm là loại đất thuộc nhóm đất nông nghiệp nên khi nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất cần đáp ứng điều kiện tại Điều 190 Luật đất đai 2013 về điều kiện chuyển đổi đất nông nghiệp.

Điều 190. Điều kiện chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp

Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất nông nghiệp do được Nhà nước giao đất, do chuyển đổi, nhận chuyển nhượng, nhận thừa kế, được tặng cho quyền sử dụng đất hợp pháp từ người khác thì chỉ được chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp trong cùng xã, phường, thị trấn cho hộ gia đình, cá nhân khác để thuận lợi cho sản xuất nông nghiệp và không phải nộp thuế thu nhập từ việc chuyển đổi quyền sử dụng đất và lệ phí trước bạ.

Đối chiếu quy định trên thì Ủy ban nhân xã nơi có đất trả lời bạn như vậy là có căn cứ. Để nhận chuyển nhượng loại đất này bắt buộc bạn phải áp ứng được điều kiện đó là cùng xã để thuận lợi cho việc sản xuất nông nghiệp. Lúc này, bên nhận chuyển nhượng sẽ được miễn lệ phí trước bạ và bên chuyển nhượng cũng sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của bạn. Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến bạn chưa hiểu hết vấn đề hoặc và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của bạn.

Give a Comment