Xin chào chuyên mục hỏi đáp  pháp luật. Em xin được hỏi, bạn em năm nay 18 tuổi, thi rớt cao đẳng, trường tự chuyển xuống bậc trung cấp chuyên nghiệp cho em nhưng giấy báo nhập học đến muộn 1 ngày so với ngày hết hạn tạm hoãn nghĩa vụ quân sự, như vậy em có được xem xét để tạm hoãn nghĩa vụ quân sự không ạ? em xin cảm ơn ạ!

Sau đây chuyên mục hỏi đáp pháp luật sẽ giải đáp câu hỏi của em:

Căn cứ điều khoản 1 Điều 29 Luật Nghĩa vụ quân sự được sửa đổi bổ sung năm 2005 quy định:

Những công dân sau đây được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình:

a) Chưa đủ sức khoẻ phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khoẻ;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động;

c) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ;

d) Giáo viên, nhân viên y tế, thanh niên xung phong đang làm việc ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo, vùng đặc biệt khó khăn; cán bộ, công chức, viên chức được điều động đến làm việc ở những vùng này;

đ) Đang nghiên cứu công trình khoa học cấp Nhà nước được Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ hoặc người có chức vụ tương đương chứng nhận;

e) Đang học ở các trường phổ thông, trường dạy nghề, trường trung cấp chuyên nghiệp, trường cao đẳng, trường đại học do Chính phủ quy định;

g) Đi xây dựng vùng kinh tế mới trong ba năm đầu.

Theo quy định nêu trên nếu em xuất trình được Giấy gọi nhập học tại các trường dạy nghề, trường trung cấp chuyên nghiệp khi làm đơn đề nghị hoãn nhập ngũ thì sẽ được xem xét cho hoãn nhập ngũ.

Chúc em thành công.

Was this article helpful to you?

Tuyết Tuyết

One Response to “Điều kiện để hoãn nghĩa vụ quân sự được quy định như thế nào?”

  1. Hạ Văn Long

    E sinh năm 1999 đã trúng tuyển vào đại học, vì không biết nên e đã k làm giấy cắt chuyển nghĩa vụ quân sự ( vì lúc đó e chưa nhận được giấy báo đi khám sức khỏe ), và bây giờ e đang học đại học được 2 tháng. Thời gian trước e đã nhận được giấy báo chuẩn bị đi khám sức khỏe, ngay sau hôm đó em đã ra ban quân sự tại phường hỏi và người ta bảo ” cứ đi khám sức khỏe đi rồi mang giấy tờ ra chú cắt cho “. Đến hôm nay em đã đi khám lần 1 và em ra luôn ban quân sự hỏi thì chú ấy hẹn đến chiều t6 ra làm và phải nộp phạt. Không biết như thế có đúng k ạ ????

    Reply

Leave a Reply