Điều kiện, hồ sơ cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu

Điều kiện, hồ sơ cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu

Câu hỏi:  Mảnh đất bố tôi đang ở đã sử dụng từ năm 1959, trên bản đồ địa chính xã mảnh đất đó mang tên của bố tôi. Trong quá trình sử dụng đất bố tôi cũng nộp thuế đầy đủ theo quy định của pháp luật. Luật sư cho tôi hỏi nhà tôi có đủ điều kiện để cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không ạ? Tôi cần chuẩn bị những hồ sơ gì để xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn pháp luật – Ask Law 19006261. Luật sư tư vấn điều kiện và hồ sơ cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật như sau:

  • Căn cứ pháp lý.
  • Căn cứ vào Luật đất đai 2013 ban hành ngày 29/11/2013.
  • Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của luật đất đai.
  • Nghị định 45/2014/NĐ-CP về thu tiền sử dụng đất.
  • Thông tư 24/2014/TT- BTNMT về hồ sơ địa chính.

1. Điều kiện cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

     Để được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cơ bản phải đáp ứng được các điều kiện sau:

  • Hộ gia đình, cá nhân đang sử đất ổn định.
  • Đất đó không có tranh chấp
  • Thực hiện đầy đủ nghĩa vụ tài chính.
  • Hiện tại đất đang không có quyết định thu hồi đất.

    Dựa theo những điều kiện trên, điều kiện để cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho mảnh đất mà bố bạn đang sử dụng:

  • Phải chứng minh được đất đó đang được gia đình bạn sử dụng ổn định. “Sử dụng đất ổn định là việc sử dụng đất liên tục vào một mục đích chính nhất định kể từ thời điểm bắt đầu sử dụng đất vào mục đích đó đến thời điểm cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản và nhà gắn liền với đất…”
  • Đất không có tranh chấp với người khác hay đang trong quá trình giải quyết tranh chấp.
  • Đầy đủ nghĩa vụ tài chính như theo thông tin bạn cung cấp.
  • Đất phải không nằm trong quyết định thu hồi.

   Nếu như gia đình bạn có đủ các điều kiện trên theo quy định thì có thể làm thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu.

2. Hồ sơ cần chuẩn bị để xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu.

Hồ sơ để xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu gồm có:

  • Đơn đăng ký, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo Mẫu số 04/ĐK;
  • Một số giấy tờ quy định tại điều 100 Luật đất đai 2013 như:
  •  Những giấy tờ về quyền được sử dụng đất trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 do cơ quan có thẩm quyền cấp trong quá trình thực hiện chính sách đất đai của Nhà nước Việt Nam dân chủ Cộng hòa, Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hòa miền Nam Việt Nam và Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam;
  • Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tạm thời được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp hoặc có tên trong Sổ đăng ký ruộng đất, Sổ địa chính trước ngày 15 tháng 10 năm 1993;
  • Giấy tờ hợp pháp về thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất hoặc tài sản gắn liền với đất; giấy tờ giao nhà tình nghĩa, nhà tình thương gắn liền với đất; vv
  • Chứng từ thực hiện nghĩa vụ tài chính; giấy tờ liên quan đến việc miễn, giảm nghĩa vụ tài chính về đất đai, tài sản gắn liền với đất (nếu có) ( bản sao).
  • Trường hợp có đăng ký quyền sử dụng hạn chế đối với thửa đất liền kề phải có hợp đồng hoặc văn bản thỏa thuận hoặc quyết định của Tòa án nhân dân về việc xác lập quyền sử dụng hạn chế thửa đất liền kề, kèm theo sơ đồ thể hiện vị trí, kích thước phần diện tích thửa đất mà người sử dụng thửa đất liền kề được quyền sử dụng hạn chế.
  • Giấy tờ tùy thân:
  • Chứng minh thư nhân dân hoặc căn cước công dân hoặc hộ chiếu.
  • Sổ hộ khẩu
  • Giấy chứng nhận đăng kí kết hôn.

Những cơ quan tiếp nhận hồ sơ:

  • Phòng địa chính của ủy ban nhân dân xã.
  • Văn phòng đăng kí đất đai của huyện
  • Phòng đăng kí quyền sử dụng đất của tỉnh.

Bài viết liên quan: Chi phí cấp sổ đỏ lần đầu khi có đủ giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất

     Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về điều kiện và hồ sơ cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu. Nếu có gì thắc mắc các bạn có thể liên hệ đến Tổng đài tư vấn Ask Law – 19006261 để được giải đáp.

 

 

Give a Comment