Tìm kiếm một câu hỏi?

Nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào? bạn có thể tìm kiếm ở bên dưới hoặc nhập những gì bạn đang muốn tìm kiếm!

Điều kiện, thẩm quyền cấp giấy phép điều chỉnh, gia hạn, cấp lại Giấy phép xây dựng mới cập nhật

Câu hỏi

Theo quy định của pháp luật hiện hành thì điều kiện, cũng như thẩm quyền được cấp Giấy phép điều chỉnh, gia hạn và cấp lại Giấy phép xây dựng do ai cấp? Tôi đang có dự định xây dựng nhà nhưng còn đang vướng mắc, mong quý công ty hỗ trợ giúp tôi

Luật sư tư vấn:

Về điều kiện đăng ký điều chỉnh, gia hạn, cấp lại Giấy phép xây dựng:

Căn cứ theo quy định tại các Điều 98, Điều 99 và Điều 100 Luật Xây dựng năm 2014 có quy định: Chủ đầu tư thực hiện việc điều chỉnh giấy phép xây dựng trong các trường hợp sau:

– Thay đổi hình thức kiến trúc mặt ngoài của công trình đối với công trình trong đô thị thuộc khu vực có yêu cầu về quản lý kiến trúc;

– Thay đổi một trong các yếu tố về vị trí, diện tích xây dựng; quy mô, chiều cao, số tầng của công trình và các yếu tố khác ảnh hưởng đến kết cấu chịu lực chính;

– Khi điều chỉnh thiết kế bên trong công trình làm thay đổi công năng sử dụng làm ảnh hưởng đến an toàn, phòng, chống cháy, nổ, bảo vệ môi trường.

Chủ đầu tư thực hiện việc gia hạn giấy phép xây dựng khi: Trước thời điểm giấy phép xây dựng hết hiệu lực khởi công xây dựng, nếu công trình chưa được khởi công thì chủ đầu tư phải đề nghị gia hạn giấy phép xây dựng. Mỗi giấy phép xây dựng chỉ được gia hạn tối đa 02 lần. Thời gian gia hạn mỗi lần là 12 tháng. Khi hết thời gian gia hạn giấy phép xây dựng mà chưa khởi công xây dựng thì chủ đầu tư phải nộp hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng mới.

Chủ đầu tư thực hiện cấp lại Giấy phép xây dựng khi Giấy phép xây dựng được cấp lại trong trường hợp bị rách, nát hoặc bị mất.

Về thẩm quyền cấp, điều chỉnh, gia hạn, cấp lại giấy phép xây dựng:

– Bộ Xây dựng cấp giấy phép xây dựng đối với công trình cấp đặc biệt;

– Ủy ban nhân dân cấp tỉnh phân cấp cho Sở Xây dựng cấp giấy phép xây dựng đối với các công trình xây dựng cấp I, cấp II; công trình tôn giáo, công trình di tích lịch sử – văn hóa, công trình tượng đài, tranh hoành tráng đã được xếp hạng thuộc địa giới hành chính do mình quản lý; những công trình trên các tuyến, trục đường phố chính trong đô thị theo quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh; công trình thuộc dự án có vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài; công trình thuộc dự án và các công trình khác do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh phân cấp;

– Ủy ban nhân dân cấp huyện cấp giấy phép xây dựng các công trình còn lại và nhà ở riêng lẻ ở đô thị, bao gồm cả nhà ở riêng lẻ trong khu vực đã được Nhà nước công nhận bảo tồn thuộc địa giới hành chính do mình quản lý, trừ các đối tượng do Bộ Xây dựng, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh cấp;

– Ủy ban nhân dân cấp tỉnh có thể phân cấp cho Ban quản lý các khu công nghiệp, khu chế xuất, khu kinh tế, khu công nghệ cao; Ban quản lý các khu đô thị cấp giấy phép xây dựng cho các công trình thuộc phạm vi quản lý của các cơ quan này, trừ các công trình Bộ Xây dựng cấp phép.

Để lại bình luận

avatar
  Theo dõi  
Thông báo của