Câu hỏi

Em làm việc tại hà nội và đóng bảo hiểm từ tháng 1/2014 đến tháng 7/2014 em nghỉ việc tại công ty và tháng 9/2014 em sinh con. Như vậy em có được hưởng chế độ thai sản không ạ và em cần làm hồ sơ hưởng chế độ thai sản thế nào. Em có hộ khẩu thường trú tại Thanh Hóa và đóng bảo hiểm ở Hà Nội, Vậy khi nộp hồ sơ hưởng chế độ thai sản em nộp tại đâu và như thế nào ạ?

Trả lời

Trường hợp của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 14 Nghị định 152/2006/NĐ-CP ngày 22/12/2006 của Chính phủ hướng dẫn một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội (BHXH) về BHXH bắt buộc và Thông tư số 03/2007/TT-BLĐTBXH ngày 30/1/2007 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội hướng dẫn Nghị định 152/2006/NĐ-CP thì điều kiện hưởng chế độ thai sản của lao động nữ sinh con là phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Về thủ tục, hồ sơ hưởng chế độ thai sản: Theo quy định tại Khoản 2, Điều 53, Nghị định 152/2006/NĐ-CP thì hồ sơ hưởng chế độ thai sản khi sinh con của người lao động không còn quan hệ lao động, đã thôi việc trước thời điểm sinh con, gồm có:

– Sổ bảo hiểm xã hội.

– Bản sao Giấy chứng sinh hoặc bản sao Giấy khai sinh của con.

– Đơn xin hưởng chế độ thai sản (theo mẫu);

– Quyết định cho thôi việc.

Nộp hồ sơ tại BHXH cấp huyện hoặc BHXH tỉnh nơi đã đóng BHXH.