Điều kiện và thủ tục chuyển quyền sử dụng đất như thế nào?

Điều kiện và thủ tục chuyển quyền sử dụng đất như thế nào?

Xin chào chuyên mục hỏi đáp pháp luật! Tôi có một vấn đề muốn được chuyên mục tư vấn giúp ạ,  cụ thể như sau: Trong xóm tôi có một  người chị B trước đây thuộc diện Hộ nghèo neo đơn không nơi nương tựa. Sống một mình trong căn nhà do nhà nước hổ trợ và anh em họ hàng đóng góp xây nên. Năm 201o  vợ chồng A là chú mợ của B, hai bên thống nhất là họ về làm nhà trên đất của B hai bên cùng sống chung.  Thửa đất này trước đây chị B ở nhưng chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Đến khi vợ chồng A về làm nhà mới làm thủ tục cấp giấy chúng nhần quyền sử dụng đất. Ký ngày 15/10/2010. Mang tên chị B , Nay chị B muốn chuyển quyền Sử dụng đất -100% đất ở trong đó nhà là do vợ chồng A làm , cho vợ chồng A. Vậy cho tôi hỏi, trong trường hợp trên có chuyển được không và cần làm những thủ tục gì? Mong chuyên mục tư vấn giúp ạ. Tôi xin chân thành cảm ơn!

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục của chúng tôi, với trường hợp của bạn chúng tôi giải đáp như sau:

Theo quy định tại Điều 188 của Luật đất đai 2013 thì người sử dụng đất được thực hiện quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:

– Có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

– Đất không có tranh chấp;

– Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

– Trong thời hạn sử dụng đất.

Mảnh đất này đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mang tên chị B, đất hiện nay không có tranh chấp và còn thời hạn sử dụng đất nên chị B hoàn toàn có quyền chuyển nhượng mảnh đất này cho vợ chồng A.

Thủ tục chuyển nhượng như sau:

Bước 1: Công chứng Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

Công chứng tại tổ chức công chứng trên địa bàn tỉnh, thành phố nơi có bất động sản.

Hồ sơ yêu cầu công chứng: 01 bộ hồ sơ yêu cầu công chứng cho tổ chức công chứng bao gồm:

– Phiếu yêu cầu công chứng hợp đồng, giao dịch theo mẫu;

– Dự thảo hợp đồng (nếu có);

– Bản sao giấy tờ tuỳ thân;

– Bản sao giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

– Bản sao giấy tờ khác có liên quan đến hợp đồng mà pháp luật quy định phải có.

Bước 2: Nộp hồ sơ đăng ký sang tên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thuộc Phòng tài nguyên và môi trường cấp quận (thị xã, huyện) nơi có đất;

Hồ sơ đăng ký quyền sử dụng đất gồm:

– Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

– Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

– Giấy tờ khác, như chứng minh nhân dân, sổ hộ khẩu của hai bên…

Bước 3: Thực hiện nghĩa vụ tài chính tại cơ quan thuế

Sau khi có thông báo của cơ quan thuế, cơ quan quản lý đất đai sẽ gửi thông báo nộp thuế để chủ sử dụng đất đi nộp nghĩa vụ tài chính tại cơ quan thuế.

Lệ phí: Lệ phí trước bạ = 0,5 % x Khung giá đất do UBND cấp tỉnh, thành phố quy định.

Thuế: Thuế thu nhập cá nhân = 2% Giá chuyển nhượng (giá ghi trong hợp đồng).

Nếu chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau thì không phải nộp thuế thu nhập cá nhân.

Sau khi đã nộp thuế, chủ sử dụng đất nộp biên lai thu thuế, lệ phí trước bạ cho cơ quan quản lý đất đai để nhận Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Trên đây là ý kiến giải đáp của chúng tôi về câu hỏi của bạn. Việc đưa ra nội dung nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do người hỏi cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Give a Comment