Tìm kiếm một câu hỏi?

Nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào? bạn có thể tìm kiếm ở bên dưới hoặc nhập những gì bạn đang muốn tìm kiếm!

Doanh nghiệp nhà nước có phải đấu thầu khi mua bảo hiểm nhân thọ không?

Câu hỏi:

Doanh nghiệp Nhà nước mua Bảo hiểm Nhân thọ cho nhân viên có bắt buộc phải đấu thầu hay không? Có quy định riêng hạn mức phí bảo hiểm hay tỷ lệ vốn Nhà nước trong vấn đề này hay không? Xin cám ơn.

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục tư vấn luật đấu thầu của chúng tôi, với yêu cầu tư vấn của bạn chúng tôi giải đáp như sau:

Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 1 Luật đấu thầu năm 2013 về phạm vi điều chỉnh như sau:

”Luật này quy định quản lý nhà nước về đấu thầu; trách nhiệm của các bên có liên quan và các hoạt động đấu thầu, bao gồm:

1. Lựa chọn nhà thầu cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn, hàng hóa, xây lắp đối với:

a) Dự án đầu tư phát triển sử dụng vốn nhà nước của cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị – xã hội, tổ chức chính trị xã hội – nghề nghiệp, tổ chức xã hội – nghề nghiệp, tổ chức xã hội, đơn vị thuộc lực lượng vũ trang nhân dân, đơn vị sự nghiệp công lập;

b) Dự án đầu tư phát triển của doanh nghiệp nhà nước;

c) Dự án đầu tư phát triển không thuộc quy định tại điểm a và điểm b khoản này có sử dụng vốn nhà nước, vốn của doanh nghiệp nhà nước từ 30% trở lên hoặc dưới 30% nhưng trên 500 tỷ đồng trong tổng mức đầu tư của dự án;

d) Mua sắm sử dụng vốn nhà nước nhằm duy trì hoạt động thường xuyên của cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị – xã hội, tổ chức chính trị xã hội – nghề nghiệp, tổ chức xã hội – nghề nghiệp, tổ chức xã hội, đơn vị thuộc lực lượng vũ trang nhân dân, đơn vị sự nghiệp công lập;

đ) Mua sắm sử dụng vốn nhà nước nhằm cung cấp sản phẩm, dịch vụ công;

e) Mua hàng dự trữ quốc gia sử dụng vốn nhà nước;

g) Mua thuốc, vật tư y tế sử dụng vốn nhà nước; nguồn quỹ bảo hiểm y tế, nguồn thu từ dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh và nguồn thu hợp pháp khác của cơ sở y tế công lập;”

Như vậy, doanh nghiệp nhà nước mua bảo hiểm nhân thọ cho nhân viên thì phải thực hiện thông qua đấu thầu theo quy định của Luật đấu thầu năm 2013.

Pháp luật hiện nay không có quy định cụ thể về hạn mức phí bảo hiểm hay tỷ lệ vốn nhà nước trong trường hợp này, mức phí đóng bảo hiểm nhân thọ là do sự thỏa thuận giữa bên chấp nhận đóng bảo hiểm đối với công ty bảo hiểm.

Để lại bình luận

avatar
  Theo dõi  
Thông báo của