Đổi lại tên cho người trên 18 tuổi cần làm những thủ tục gì? Lệ phí đổi lại tên là bao nhiêu tiền?

Đổi lại tên cho người trên 18 tuổi cần làm những thủ tục gì? Lệ phí đổi lại tên là bao nhiêu tiền?

Câu hỏi

Thưa luật sư, tôi lấy chồng sang tỉnh khác, nguyên quán của tôi là ở thiệu hóa, thanh hóa. Do gia đình nhà chồng tôi có người trùng tên với tôi, gây phiền toái rất nhiều trong cuộc sống hàng ngày, nên tôi và gia đình nhà chồng muốn đổi lại tên cho tôi để tránh những phiền toái này, vậy tôi cần làm những thủ tục gì để đổi lại được tên trong giấy khai sinh, và phí đổi lại tên là bao nhiêu ạ?

Luật sư trả lời:

Việc đổi tên của cá nhân, cần phải đáp ứng với yêu cầu mà Bộ luật dân sự quy định:

Điều 28. Quyền thay đổi tên

1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi tên trong trường hợp sau đây:

a) Theo yêu cầu của người có tên mà việc sử dụng tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

3. Việc thay đổi tên của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo tên cũ.

Như bạn trình bày, việc trùng tên trong gia đình ảnh hưởng đến tình cảm gia đình bạn khá nhiều, đây có thể được coi là một lý do hợp pháp để yêu cầu thay đổi tên. Trường hợp này, bạn sẽ cần làm thủ tục đăng ký thay đổi hộ tịch là việc cơ quan nhà nước có thẩm quyền đăng ký thay đổi những thông tin hộ tịch của cá nhân khi có lý do chính đáng theo quy định của pháp luật dân sự hoặc thay đổi thông tin về cha, mẹ trong nội dung khai sinh đã đăng ký theo quy định của pháp luật.

Về thủ tục: bạn nộp hồ sơ bao gồm:

– Tờ khai (theo mẫu quy định),

– Xuất trình bản chính Giấy khai sinh của người cần thay đổi, cải chính hộ tịch;

– Các giấy tờ liên quan để làm căn cứ cho việc thay đổi, cải chính hộ tịch.

Về lệ phí: theo quy định của Quyết định số: 4764/2016/QĐ-UBND tỉnh Thanh Hóa thì phí đăng ký thay đổi hộ tịch là 28.000 đồng cho một lần thay đổi.

Give a Comment