Tìm kiếm một câu hỏi?

Nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào? bạn có thể tìm kiếm ở bên dưới hoặc nhập những gì bạn đang muốn tìm kiếm!

Đóng bảo hiểm xã hội trong thời gian nghỉ chế độ thai sản.

Câu hỏi

Em tham gia đóng bảo hiểm xã hội được 4 năm, đến 01/10/2015 là em bắt đầu nghỉ chế độ thai sản.Cho em hỏi: Trong thời gian nghỉ thai sản em có phải đóng bảo hiểm xã hội hay không? Nếu có thì em phải đóng theo tỉ lệ % là bao nhiêu? Hay công ty có trách nhiệm đóng 100% phí bảo hiểm cho em

Trả lời:

Câu hỏi của bạn sẽ trả lời như sau:

Tại Khoản 2, Điều 35, Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006 quy định: “Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội. Thời gian này người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội. “.

Như vậy trong trường hợp này Chị và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội trong thời gian Chị nghỉ thai sản.

Để lại bình luận

avatar
  Theo dõi  
Thông báo của