Giành quyền nuôi con và giải quyết tài sản khi ly hôn

Giành quyền nuôi con và giải quyết tài sản khi ly hôn

Câu hỏi: Cho em hỏi trường hợp này thì ai được quyền nuôi con sau ly hôn? Tài sản chung giải quyết như thế nào ạ?

Vợ chồng em có 1 con chung năm nay 4 tuổi. Có 1 nhà chung cư đứng tên hợp đồng mua cả 2 vợ chồng. Nhà chưa có sổ đỏ và đang trả góp hàng tháng. Chồng em làm công chức, lương 10triệu/tháng. Em làm công việc tự do, thu nhập 25triệu/tháng.

Xin được tư vấn ạ!

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn pháp luật Asklaw 19006261. Luật sư tư vấn giành quyền nuôi con và giải quyế tài sản theo theo quy định của pháp luật như sau:

Căn cứ pháp lý:

  • Luật Hôn nhân và gia đình 2014

1. Giành quyền nuôi con theo quy định của pháp luật

Việc xác định ai là người nuôi con sau ly hôn được thực hiện theo Điều 81, cụ thể:

  •  Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.
  • Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.
  •  Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

    Như vậy, khi ly hôn anh, chị sẽ thỏa thuận với nhau về việc nuôi dưỡng con. Khi không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con.

    Nếu chị muốn giành quyền nuôi con, chị phải chứng minh được mình có các điều kiện về vật chất và tinh thần hơn chồng chị để Tòa có căn cứ giao quyền nuôi con cho chị. Điều kiện này bao gồm thu nhập, tài sản riêng, chỗ ở của bạn, thời gian chăm sóc con cái, giáo dục con…

2. Nghĩa vụ tài sản giữa hai vợ chồng.

     Vấn đề về căn nhà bạn đang mua trả góp với chồng sẽ được cho là một khoản nợ mà hai người cùng có trách nhiệm trước hết hai bạn có thể thỏa thuận với nhau về việc thực hiện nghĩa vụ thanh toán tiền với căn nhà này và ai sẽ là người sở hữu căn nhà nếu không thỏa thuận được thì giải quyết theo Điều 60 về giải quyết quyền, nghĩa vụ tài sản của vợ chồng đối với người thứ ba khi ly hôn

  • Quyền, nghĩa vụ tài sản của vợ chồng đối với người thứ ba vẫn có hiệu lực sau khi ly hôn, trừ trường hợp vợ chồng và người thứ ba có thỏa thuận khác.
  • Trong trường hợp có tranh chấp về quyền, nghĩa vụ tài sản thì áp dụng quy định tại các điều 27, 37 và 45 của Luật này và quy định của Bộ luật dân sự để giải quyết.

    Theo đó kể cả khi đã ly hôn hai người vẫn có nghĩa vụ liên đới tức là cùng chịu trách nhiệm về khoản nợ này cả hai người có trách nhiệm thanh toán nốt cho bên thứ ba, sau khi thanh toán xong căn nhà sẽ được chia theo thỏa thuận hoặc chia theo quy định của pháp luật là mỗi người có một phần quyền bằng nhau.

     Trên đây là nội dung tư vấn của Asklaw đối với trường hợp của bạn về việc giành quyền nuôi con và giải quyết tài sản. Mọi thắc mắc hoặc cần tư vấn cụ thể hơn, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn 19006261 để được hỗ trợ kịp thời.

 

0 0 vote
Article Rating
Theo dõi
Thông báo khi
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments