Giáo viên mầm non có được mở nhóm trẻ tại nhà không?

Giáo viên mầm non có được mở nhóm trẻ tại nhà không?

Câu hỏi:

Hiện tôi đang là giáo viên mầm non đã biên chế. Nay tôi có nguyện vọng muốn mở nhóm trẻ tại nhà và thuê giáo viên chăm sóc giáo dục trẻ thì có đuọc không ạ. Tôi xin chân thành cảm ơn.

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục tư vấn luật doanh nghiệp của chúng tôi, với yêu cầu tư vấn của bạn chúng tôi giải đáp như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Quyết định số 14/2008/QĐ-BGDĐT ngày 07/04/2008 ban hành điều lệ trường mầm non

2. Luật sư tư vấn:

Theo quy định tại điều 16 quyết định 14/2008/QĐ- BGDĐT về chủ nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục như sau:

“Điều 16: chủ nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục:

1. Chủ nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục là người đứng tên xin phép thành lập nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục.

2. Tiêu chuẩn :

a) Tổ chức, cá nhân đứng tên xin phép thành lập nhà trường, nhà trẻ, nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục là công dân n­ước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

b) Phẩm chất, đạo đức;

c) Sức khoẻ tốt;

d) Có trình độ văn hoá tốt nghiệp trung học cơ sở trở lên; có chứng chỉ bồi dưỡng chuyên môn giáo dục mầm non ít nhất là 30 ngày hoặc chứng chỉ bồi dưỡng cán bộ quản lý.

3 . Nhiệm vụ và quyền hạn:

a) Nhiệm vụ :

– Chịu trách nhiệm trước Chủ tịch Uỷ ban nhân dân cấp xã và phòng giáo dục và đào tạo về hoạt động của nhóm trẻ, lớp mẫu giáo độc lập tư thục do mình quản lý;

– Lập kế hoạch và tổ chức thực hiện kế hoạch nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục trẻ hàng năm, báo cáo kết quả hoạt động của nhóm trẻ, lớp mẫu giáo theo quy định của Uỷ ban nhân dân cấp xã và phòng giáo dục và đào tạo;

– Có trách nhiệm đầu tư và quản lý cơ sở vật chất nhóm, lớp, trang thiết bị, đồ dùng, đồ chơi, tài liệu phục vụ nuôi dưỡng, chăm sóc giáo dục trẻ, đảm bảo các quy định tại khoản 1 Điều 19, Điều 30 của Quy chế này;

– Tuyển chọn giáo viên, nhân viên đảm bảo tiêu chuẩn quy định tại Điều 22 của Quy chế này; trực tiếp ký hợp đồng sử dụng giáo viên, nhân viên theo quy định của pháp luật về hợp đồng lao động; hàng năm có kế hoạch kiểm tra sức khoẻ định kỳ cho giáo viên, nhân viên;

– Trả tiền lương, tiền thưởng, bảo hiểm, trợ cấp xã hội và thực hiện chế độ nghỉ hè, nghỉ các ngày lễ theo quy định của nhà nước;

– Tiếp nhận, quản lý, tổ chức thực hiện các hoạt động nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục trẻ em; đề xuất khen thưởng, phê duyệt kết quả đánh giá trẻ theo quy định; đảm bảo an toàn và chất lượng nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục trẻ tại nhóm trẻ, lớp mẫu giáo do mình quản lý;

– Công khai các nguồn thu, thực hiện thu chi tài chính theo quy định hiện hành.

b) Quyền hạn:

– Được ký hợp đồng lao động với giáo viên, nhân viên theo quy định;

– Giám sát giáo viên trong các hoạt động chuyên môn nghiệp vụ;

– Được phép thoả thuận mức học phí với phụ huynh học sinh;

– Được tham gia các lớp bồi d­ưỡng về chính trị, chuyên môn, nghiệp vụ quản lý.”

Theo đó, chỉ cần đảm bảo những quy định trên thì bạn có thể thành lập nhóm lớp mầm non tại nhà được.

0 0 vote
Article Rating
Theo dõi
Thông báo khi
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments