Vào khoảng 9h sáng,  ngày 10/06/2016 Trần Văn C, 14 tuổi có hộ khẩu thường trú tại địa phương đã cậy cửa vào nhà ông X lấy trộm chiếc xe đạp cũ ( ông X mới mua cách đây vài ngày có giá là 350.000đ ) khi C vừa dắt chiếc xe đạp nói trên ra khỏi nhà thì bị người hàng xóm phát hiện và bắt giữ, dẫn đến công an xã. Vậy cho hỏi chuyên mục khi đến công an xã thì công an xã giải quyết vụ việc này như thế nào ? Có bị xử lý vi phạm hành chính không ?

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã đặt câu hỏi cho chúng tôi, sau đây chúng tôi xin giải đáp câu hỏi của bạn cụ thể như sau :

Hình phạt đối với tội trộm cắp tài sản:

 Như vậy, với giá trị tài sản trộm cắp là 350.000 đồng, C chưa bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản thì C chưa bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 5 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 có quy định: “Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi bị xử phạt vi phạm hành chính về vi phạm hành chính do cố ý; người từ đủ 16 tuổi trở lên bị xử phạt vi phạm hành chính về mọi vi phạm hành chính”.

Điều 15 nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng chống tệ nạn xã hội; phòng cháy chữa cháy; phòng chống bạo lực gia đình có quy định:
1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a) Trộm cắp tài sản;
Khoản 3 ĐIều 66 nghị định 167/2013/NĐ-CP cũng quy định:
3. Trưởng Công an cấp xã, Trưởng đồn Công an, Trạm trưởng Trạm Công an cửa khẩu, khu chế xuất có quyền:
a) Phạt cảnh cáo;
b) Phạt tiền đến 1.500.000 đồng đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực phòng, chống bạo lực gia đình; đến 2.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội và lĩnh vực phòng, chống tệ nạn xã hội; đến 2.500.000 đồng đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực phòng cháy và chữa cháy;
Như vậy, C 14 tuổi, thực hiện hành vi trộm cắp tài sản có giá trị 350.000đ, C sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng. Trưởng công an xã có thể ra quyết định xử phạt hành chính với C.

 

 

Was this article helpful to you?

Tuyết Tuyết

Leave a Reply