Câu hỏi

Tôi có mở một xưởng chuyên về các sản phẩm từ gỗ. Ban đầu, tôi có đăng ký sẽ sử dụng là 5 lao động, tuy nhiên do số lượng khách hàng ngày một tăng cao nên tôi đã thuê thêm 6 lao động nữa về làm cho xưởng của mình. Như vậy tôi có bị phạt không?

Luật sư tư vấn:

Căn cứ theo điều 66 Nghị định 78/2015/NĐ-CP quy định:

Điều 66. Hộ kinh doanh

1. Hộ kinh doanh do một cá nhân hoặc một nhóm người gồm các cá nhân là công dân Việt Nam đủ 18 tuổi, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, hoặc một hộ gia đình làm chủ, chỉ được đăng ký kinh doanh tại một địa điểm, sử dụng dưới mười lao động và chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với hoạt động kinh doanh.

2. Hộ gia đình sản xuất nông, lâm, ngư nghiệp, làm muối và những người bán hàng rong, quà vặt, buôn chuyến, kinh doanh lưu động, làm dịch vụ có thu nhập thấp không phải đăng ký, trừ trường hợp kinh doanh các ngành, nghề có điều kiện, Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quy định mức thu nhập thấp áp dụng trên phạm vi địa phương.

3. Hộ kinh doanh có sử dụng từ mười lao động trở lên phải đăng ký thành lập doanh nghiệp theo quy định

Như vậy, theo quy định trên thì một hộ kinh doanh chỉ được sử dụng dưới 10 lao động, trường hợp hộ kinh doanh của anh sử dụng trên mười lao động sẽ phải đăng ký thành lập doanh nghiệp theo quy định tại khoản 3 điều 66 Nghị định này. Nếu thường xuyên sử dụng trên mười lao động mà không thành lập doanh nghiệp, vẫn giữ mô hình Hộ kinh doanh thì bạn sẽ bị phạt tiền đến 5 triệu đồng và hình phạt bổ sung là buộc phải thành lập doanh nghiệp – theo quy định tại điểm c khoản 1 và điểm b khoản 3 Nghị định 50/2016/NĐ-CP

Điều 41. Vi phạm quy định về đăng ký kinh doanh của hộ kinh doanh

1. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Đăng ký kinh doanh nhiều hơn một hộ kinh doanh;

c) Thường xuyên sử dụng từ 10 lao động trở lên

3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

b) Buộc đăng ký thành lập doanh nghiệp đối với hành vi vi phạm tại Điểm c Khoản 1 Điều này;