Câu hỏi

Trước đây tôi có đăng ký mở một hộ kinh doanh buôn bán nhỏ lẻ nhưng sắp tới tôi có dự định sẽ ra nước ngoài học nghề khoảng 3 tháng sau đó sẽ tiếp tục về kinh doanh. Tôi có thể tạm ngừng kinh doanh không? và thời gian tạm ngừng tối đa là bao nhiêu ngày?

Luật sư tư vấn:

Căn cứ theo quy định của pháp luật tại điều 76 nghị định 78/2015/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 76. Tạm ngừng kinh doanh của hộ kinh doanh

1. Trường hợp tạm ngừng kinh doanh từ 30 ngày trở lên, hộ kinh doanh phải thông báo với cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đã đăng ký kinh doanh và cơ quan thuế trực tiếp quản lý. Thời gian tạm ngừng kinh doanh không được quá 01 năm.

2. Hộ kinh doanh tạm ngừng kinh doanh gửi thông báo bằng văn bản cho cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi hộ kinh doanh đã đăng ký ít nhất 15 ngày trước khi tạm ngừng kinh doanh. Cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện trao Giấy biên nhận hồ sơ cho người nộp hồ sơ sau khi tiếp nhận thông báo tạm ngừng kinh doanh của hộ kinh doanh. Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ, cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện cấp Giấy xác nhận về việc hộ kinh doanh đăng ký tạm ngừng kinh doanh cho hộ kinh doanh.

Như vậy, xét trong trường hợp của bạn thì khi bạn ra nước ngoài 3 tháng mà sau đó tiếp tục về kinh doanh thì bạn nên làm thủ tục thông báo tạm ngừng kinh doanh với cơ quan đăng ký kinh doanh cấp quận (huyện) và cơ quan thuế quản lý trực tiếp khi bạn tạm ngừng kinh doanh từ 30 ngày trở lên. Thời gian tạm ngừng kinh doanh không được quá 01 năm

Quy trình như sau: Trước khi tạm ngừng kinh doanh ít nhất 15 ngày thì bạn phải gửi thông báo tạm ngừng kinh doanh bằng văn bản tới cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện. Sau đó, cơ quan đăng ký kinh doanh sẽ trao giấy biên nhận cho người nộp hồ sơ sau khi tiếp nhận thông báo tạm ngừng. Và trong thời hạn là 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ, cơ quan có thẩm quyền sẽ cấp Giấy xác nhận về việc hộ kinh doanh tạm ngừng kinh doanh.