Hợp đồng mua bán nhà với giá trị thấp hơn định mức như vậy có vi phạm pháp luật không?

Hợp đồng mua bán nhà với giá trị thấp hơn định mức như vậy có vi phạm pháp luật không?

Xin chào chuyên mục hỏi đáp pháp luật! Cho tôi hỏi vấn đề sau: Anh tôi sở hữu 1 căn nhà vào năm 2005, có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Nay anh tôi muốn sang nhượng lại cho em tôi, nhưng lúc ra văn phòng công chứng thì để giá thấp hơn định mức của nhà nước. Hiện tại đang trong quá trình sang tên quyền sử dụng đất. Vậy cho tôi hỏi:  Hợp đồng mua bán với giá trị thấp hơn định mức như vậy có vi phạm pháp luật không? Sau này anh mất, thì những người khác có quyền khởi kiện yêu cầu hủy hợp đồng mua bán không? Mong chuyên mục giải đáp giúp ạ. Tôi xin chân thành cảm ơn!

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục của chúng tôi, với trường hợp của anh bạn chúng tôi giải đáp như sau:

Điều kiện có hiệu lực của hợp đồng dân sự quy định tại Điều 122 Bộ luật dân sự 2005 như sau:

– Giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau đây:

+ Người tham gia giao dịch có năng lực hành vi dân sự;

+ Mục đích và nội dung của giao dịch không vi phạm điều cấm của pháp luật, không trái đạo đức xã hội;

+ Người tham gia giao dịch hoàn toàn tự nguyện.

– Hình thức giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch trong trường hợp pháp luật có quy định.

Điều 431 Bộ luật dân sự 2005 quy định giá và phương thức thanh toán như sau:

“1. Giá do các bên thoả thuận hoặc do người thứ ba xác định theo yêu cầu của các bên.

Trong trường hợp các bên thoả thuận thanh toán theo giá thị trường thì giá được xác định tại địa điểm và thời điểm thanh toán.

Đối với tài sản trong giao dịch dân sự mà Nhà nước có quy định khung giá thì các bên thoả thuận theo quy định đó.

2. Các bên có thể thoả thuận áp dụng hệ số trượt giá khi có biến động về giá.

3. Thoả thuận về giá có thể là mức giá cụ thể hoặc một phương pháp xác định giá. Trong trường hợp thoả thuận mức giá hoặc phương pháp xác định giá không rõ ràng thì giá của tài sản được xác định căn cứ vào giá thị trường tại địa điểm và thời điểm giao kết hợp đồng.

4. Phương thức thanh toán do các bên thoả thuận.”

Trường hợp anh  bạn bán nhà cho em bạn, giá cả do 2 bên thỏa thuận tự nguyện, việc để giá trị thấp hơn định mức như vậy không vi phạm pháp luật chỉ cần thỏa mãn các điều kiệu có hiệu lực của giao dịch theo quy định tại Điều 121 Bộ luật dân sự 2005.

Trong trường hợp cảu em bạn đã hoàn thành thủ tục mua bán và sang tên quyền sở hữu theo đúng với quy định của pháp luật thì việc khởi kiện hủy hợp đồng mua bán là không có căn cứ pháp luật.

Trên đây là ý kiến giải đáp của chúng tôi về câu hỏi của bạn. Việc đưa ra nội dung nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do người hỏi cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Give a Comment