Hợp đồng ủy quyền tặng cho đất có hiệu lực pháp lý không?

Hợp đồng ủy quyền tặng cho đất có hiệu lực pháp lý không?

Câu hỏi

Khi người bán đất ủy quyền hết toàn bộ quyền cho người mua tại phòng công chứng. Vậy trong thời gian người mua đươc ủy quyền thì người bán có quyền đơn phương hủy hợp đồng hoặc được quyền mua bán trao tăng cho người khác không?

Luật sư trả lời:

Điều 569 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định như sau;

“Điều 569. Đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng ủy quyền

1. Trường hợp ủy quyền có thù lao, bên ủy quyền có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng bất cứ lúc nào, nhưng phải trả thù lao cho bên được ủy quyền tương ứng với công việc mà bên được ủy quyền đã thực hiện và bồi thường thiệt hại; nếu ủy quyền không có thù lao thì bên ủy quyền có thể chấm dứt thực hiện hợp đồng bất cứ lúc nào, nhưng phải báo trước cho bên được ủy quyền một thời gian hợp lý.

Bên ủy quyền phải báo bằng văn bản cho người thứ ba biết về việc bên ủy quyền chấm dứt thực hiện hợp đồng; nếu không báo thì hợp đồng với người thứ ba vẫn có hiệu lực, trừ trường hợp người thứ ba biết hoặc phải biết về việc hợp đồng ủy quyền đã bị chấm dứt.

2. Trường hợp ủy quyền không có thù lao, bên được ủy quyền có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng bất cứ lúc nào, nhưng phải báo trước cho bên ủy quyền biết một thời gian hợp lý; nếu ủy quyền có thù lao thì bên được ủy quyền có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng bất cứ lúc nào và phải bồi thường thiệt hại cho bên ủy quyền, nếu có.”

Như vậy, theo quy định pháp luật nêu trên thì người ủy quyền hay người được ủy quyền khi giao kết hợp đồng ủy quyền nếu vì lý do gì đó mà họ không còn nhu cầu thực hiện công việc đã quy định trong hợp đồng ủy quyền nữa thì họ hoàn toàn có quyền chấm dứt hợp đồng ủy quyền.

Give a Comment