Xin chào chuyên mục hỏi đáp pháp luật. Em là Nguyễn Thị Xinh, năm nay 28 tuổi, em đang mang bầu bé đầu được gần 8 tháng và hết ngày 31/12/2016 là bắt đầu nghỉ thai sản. Theo em được biết thì phụ nữ sinh con sẽ được nghỉ chế độ thai sản là 6 tháng, nhưng vừa rồi em có được bên hành chính công ty thông báo là ở công ty tư nhân như công ty em đang làm thì chỉ được nghỉ 3 tháng (không lương). Em muốn hỏi việc nghỉ này là do công ty tự quyết định hay do luật nào quy định? Và nếu là do công ty tự quyết định thì có vi phạm vào điều luật nào không? Mong chuyên mục giải đáp giúp em ạ. Em cảm ơn nhiều!

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục của chúng tôi. Sau đây chúng tôi xin giải đáp vấn đề của bạn cụ thể như sau:

Theo quy định tại Điều 28, Luật Bảo hiểm xã hội quy định về Điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:
1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
a) Lao động nữ mang thai;
b) Lao động nữ sinh con;
c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;
d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.
2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.
Thời gian được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 157 Bộ luật Lao động quy định về Nghỉ thai sản như sau:
1. Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng.
Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 02 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.
Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.
2. Trong thời gian nghỉ thai sản, lao động nữ được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.
3. Hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, lao động nữ có thể nghỉ thêm một thời gian không hưởng lương theo thoả thuận với người sử dụng lao động.
4. Trước khi hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc đi làm sớm không có hại cho sức khỏe của người lao động và được người sử dụng lao động đồng ý, lao động nữ có thể trở lại làm việc khi đã nghỉ ít nhất được 04 tháng.
Trong trường hợp này, ngoài tiền lương của những ngày làm việc do người sử dụng lao động trả, lao động nữ vẫn tiếp tục được hưởng trợ cấp thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.
Việc nghỉ chế độ thai sản là do Bộ Luật Lao độngLuật bảo hiểm xã hội quy định, người sử dụng lao động không được quyết định việc này. Nếu Công ty nơi bạn làm việc tự ý quyết định việc nghỉ chế độ thai sản là vi phạm Bộ luật Lao động và Luật Bảo hiểm xã hội.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về câu hỏi của bạn, cảm ơn bạn đã guửi câu hỏi về chuyên mục của chúng tôi!

Was this article helpful to you?

Tuyết Tuyết

Leave a Reply