Khi ly hôn ai là người phải trả khoản vay nợ trong thời kỳ hôn nhân

Khi ly hôn ai là người phải trả khoản vay nợ trong thời kỳ hôn nhân

Câu hỏi:

Trước đây em có vay 70 triệu để chồng đi học. Bây giờ chúng em ly hôn, chồng chối bỏ trách nhiệm chi trả số tiền đó. Vậy em phải làm sao? Trong đơn ly hôn em có được kê khai khoản nợ trên không?

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chuyên mục tư vấn luật hôn nhân gia đình của chúng tôi,  với trường hợp của bạn chúng tôi giải đáp như sau:

Cơ sở pháp lý

Luật sư tư vấn

Theo quy định tại Điều 471 Bộ luật dân sự 2005 về hợp đồng vay tài sản thì:

“Hợp đồng vay tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định”

Do đó bạn sẽ là người có trách nhiệm trả tiền vay trên với bên cho vay.

Theo khoản 2 Điều 37 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 về nghĩa vụ chung của vợ chồng:

“Vợ chồng có các nghĩa vụ chung về tài sản sau đây:

2. Nghĩa vụ do vợ hoặc chồng thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình;”

Do đó bạn cần chứng minh số tiền trên nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình.

Give a Comment